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Jina langu ni FRANK JAMES SILAA, mkazi wa 
Arusha. Ni mwandishi wa riwaya lakini pia 
najishughulisha na uandaaji wa maudhui mitandaoni.  
Mimi tangu utotoni ni mpenzi wa kusoma vitabu vya 
aina mbalimbali vikiwemo vya hadithi. Tabia hii nime-
irithi kutoka kwa baba yangu, ambaye ni mpenzi wa 
kusoma vitabu vya aina mbalimbali.  
 
Safari yangu ya uandishi ilianza baada ya kujiunga na 
chuo kikuu mwaka 2014. Hapo ndipo nilipopata mu-
da wa kuanza kuandika na kupost kwenye mtandao 
wa facebook.  Hadithi yangu ya kwanza kabisa ilikuwa 
inaitwa NO WAY OUT.  
 
Hii ni hadithi ambayo niliandika kwa hisia sana maana 
kwa kiasi fulani iligusa historia ya maisha yangu. 
Ilipata mwitikio mkubwa sana. Ndipo nikapata wazo 
la kufungua page nikaiita Story za Frank.  
Baada ya hapo nikaandika riwaya nyingine inaitwa 
LAITI NINGEJUA. Nashukuru Mungu nayo ilipoke-
lewa vizuri sana. Ikanifungulia milango ya kufahami-
ana na waandishi mbalimbali kama Emmanuel F 
Kway (Story za Kway) na Bahati Mfilinge ( Mfilinge 
Stories Tz).  
 
Mungu awabariki sana hawa jamaa maana walitokea 
kuamini kipaji changu since day one. Lakini pia walinipa 
sapoti ambayo siwezi kuisahau. Lakini kubwa zaidi 
hata nilipohisi kukata tamaa walinitia moyo.  
 
Basi bwana, riwaya ya tatu ikawa SHEREHE KUZI-

MU. Nikazidi kung‘ara mitandaoni. Nikaanza kuuza 
vipande vya stori whatsApp. Nikaprint na fulana za 
Story za Frank nikauza sana pale UDSM.  
Hadithi ya nne ikawa TETEMEKO LA PENZI. Hii 
sikuimaliza kwa sababu ratiba ilinibana sana baada ya 
kuhitimu chuo.  
Nikaingia mtaani. Ule muda wa kuandika nikaukosa. 
Nikapotea hewani hadi 2018 niliporejea baada ya kuta-
futwa na Kway.  
 
Hapo ndipo nilibadili jila la page yangu kutoka Story za 
Frank na kuwa Frank James Silaa. Nikaendeleaa 
kuposti riwaya pamoja na hadithi fupi kwa muda 
mfupi kisha nikapotea tena kwa miaka sita. Nikaja kui-
buka mwaka 2025 baada ya kuchapa kitabu changu cha 
GIZA GIZANI.  
 
Namshukuru Mungu hata baada ya kurudi mtandaoni 
bado mashabiki walinipokea vizuri. Kwa sasa ukurasa 
wangu wa Facebook unapokea malipo kutokana na 
kazi nazopandisha. Lakini kubwa lingine ni kwamba 
nakala ya kitabu cha Giza Gizani kimeisha sokoni.  
Yote haya kwangu nayahesabu kama mafanikio ma-
kubwa ambayo yametokana na nguvu kubwa ya 
mashabiki nyuma yangu. Kwa upendo mkubwa na mi-
mi nimewaandalia mashabiki zangu kazi mpya ambayo 
itatoka hivi karibuni.  
 
Ukweli ni kwamba napenda kuandika kuliko hata kula. 
Nadhani hii ndio kazi Mungu ameniitia maana naamini 
naweza kuifanya hata nikiwa vitani.  
Kwa kijana mwenye ndoto ya kuwa mwandishi, asikate 
tamaa. Aendelee kupambana bila kuchoka maana 
barabara ya mafanikio ya mtu huchongwa na yeye 
mwenyewe.  
 
Karibu kwenye ukurasa wangu wa Facebook uitwao 
(Frank James Silaa). Huko utakutana na kazi zangu 
kwa asilimia mia moja ingawa siuzi soft copy.  
Vitabu vyangu vitaendelea kupatikana Posta kwa 
George, Kinondoni kona ya riwaya, Arusha kimahama, 
Konzo Bookshop- Mafinga. Morogoro- Nanenane. 

Dodoma- Nyerere square. Kwa mawasiliano 
0687341398.  

 
MWANDISHI WETU 

Frank James Silaa 

Toleo letu la 52, katika safu ya MWANDISHI WETU tunammulika 
mwandishi Frank James Silaa. Huyu ni mmoja wa waandishi wanaofanya vi-
zuri katika uandishi wa mitandao ya kijamii. Ni miezi michache tu iliyopita 
alipochapisha riwaya yake ya GIZA GIZANI. Hebu basi yeye mwenyewe 
ajieleze kwetu, tumjue... 
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Baada ya ukimya wa muda mrefu, 
mwandishi Hassan Mboneche anakule-
tea ... 
 

MSAMAHA WA RAIS.  
 
Utata wa mfungwa yupi aliyefariki baina ya 
Dionizi Mfinanga na Lyabang Mwakipesile 
unaibuka ndani ya Gereza la Kisongo lililopo 
mkoani Arusha, baada ya kutoka orodha ya 
wafungwa waliosamehewa makosa yao na 
mheshimiwa Rais siku ya kusherehekea uhu-
ru wa nchi. Hilo linajitokeza baada ya jina 
ambalo wafungwa waliamini mtu huyo ame-
fariki kutokea kwenye orodha hiyo.  
 
Sintofahamu hiyo iliyochukuliwa kama siri na 
viongozi wa ngazi za juu wa gereza inavuka 
mipaka na kuangukia mikononi mwa Ku-
rugenzi ya Intelijensia ya Taifa (DNI). Kuto-
kana na umuhimu wake, wanaidara, 
wakiongozwa na Mkurugenzi wa 
Opereseheni za Ndani (DIO) Askofu Pon-
era, wanaingia kazini kwa haraka ili wabaini 
u k w e l i  n a  k u c h u k u a  h a t u a .  
 
Je, nini chanzo na hatima ya utata huo? 
 
Ni kwa Tsh 7000 tu unaburudika mpaka 
herufi ya mwisho. 
 
 
 

Jikamatie nakala yako katika maeneo ya-
fuatayo:- 
 
DAR ES SALAAM:  
Kona ya Riwaya, Kinondoni Morocco— 
0655428085 
Posta Mpya kwa George—0755454152 
MAKAMBAKO —APM Bookshop 
0762282599 
ARUSHA—Nje ya Jengo la Kimahama 
kwa Ally Said—0757690302 

MOSHI—0673056571 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

KITABU KIPYA MJINI 

Mwandishi: HASSAN MBONECHE 
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DIWANI YA CHUNGU TAMU 

MWANDISHI: THEOBALD MVUNGI 

WACHAPISHAJI: TPH 

MWAKA: 1985 

Inatoka toleo lililopita… 

5. NAFASI YA MWANAMKE PAMO-

JA NA UHURU WAKE KATIKA JA-

MII. 

Mwandishi  amemchora mwanamke katika 

nafasi mbali mbali kama ifuatavyo; 

Mosi,amemchora kama mwanamapinduzi 

na jasiri.Katika shairi la ―Daktari Askari‖ 

mwanamke ameoneshwa akifanya kazi za 

kimapinduzi sawa na zile za mwanamme. 

Mwanamke anapigana vita ili aikomboe 

nchi yake. 

Pili,mwanamke amechorwa kama mtu 

mwenye mapenzi ya dhati katika jamii. 

Katika shairi la ―Manzese Mpaka Ostabei‖ 

linamwonesha Dorothy akiwa na mapenzi 

ya dhati kwa Mashaka. Hali kadhalika kati-

ka  sha i r i  l a  ―Dakta r i  Aska -

ri‖ linamwonesha Eva akionesha mapenzi 

ya dhati kwa Daktari Adam. 

Tatu, mwanamke amechorwa kama 

kiumbe laghai, asiye mwaminifu hususani 

katika suala la mapenzi na ndoa. Haya yote 

tunayaona katika shairi la ―Fikra za 

Waungwana‖. 

Mwisho, mwanamke amechorwa kama 

mzazi na mlezi katika jamii. Katika shairi la 

―Manzese mpaka Ostabei‖, mwanamke 

amechorwa kama mzazi na mlezi na hii 

nafasi inawakilishwa na Dorothy ambaye 

alimzaa mtoto na kumlea baada ya 

kuolewa na Mashaka. 

Kuhusu uhuru wa mwanamke, msanii 

ameleta mjadala juu ya uhuru wa mwa-

namke, uhuru wa kuolewa na 

wanaume wawili kama afanyavyo 

mwanaume kwa kuoa wake wawili au 

zaidi. 

Katika shairi la ―Fikra za Waungwa-

na‖ mwandishi anasema; 

“Mume wangu nakupenda, Josefu 

amenikuna 

Nimekula naye tunda, nampendelea sana, 

Ila usifanye inda, mimi ni wako kimwana, 

Nitaishi kwa mpango, kwako na kwake 

Josefu.” 

Msanii anajadil i  dhamira hii 

kupitia  mhusika Anna. Katika shairi 

hili, Anna ana mume wake (Nania) 

lakini kwa upande mwingine an-

ampenda Josefu ambaye ni  mume 

wake wa pili. Anna haoni sababu ya 

kutokuwa na wanaume wawili. 

 Msanii anaonesha kuwa uhuru 

anaoutaka Anna ni wa kuishi au kuwa 

na wanaume wawili na huo ndio 

msimamo wa Anna. 

Hata baada ya kesi yake kupelekwa 

mahakamani, Anna alibaki na 

msimamo huo huo. Hali kadhalika 

majaji walishindwa kutoa hukumu, 

kwani hakuna sheria inayozuia mwa-

namke kuwa na wanaume wengi ka-

ma walivyo wanaume ambao huwa na 

wanawake wengi. 

Lakini swali la kujiuliza ni kuwa, 

je  mwanamke ana haki ya kuwa na 

wanaume wawili katika jamii? Haku-

na sheria inayomzuia mwanamke ku-

wa na wanaume wawili lakini mila na 

desturi ndiyo zinazomzuia mwa-

namke kuwa na waume wawili. Hivyo 

ni kutokana na kasoro hizo ndiyo 

maana anapinga kasoro 

hizo, kudai uhuru wake wa 

kuolewa na wanaume wawili 

kwa wakati mmoja kama 

mwanaume anavyooa wake 

wawili au zaidi kwa wakati 

mmoja.  

Hivyo anaishauri jamii kuo-

na inaweka wazi sharia zi-

nazohusiana na suala hili. 

Majaji walishindwa kuhuku-

mu kesi ya Nania- hii ni 

kwasababu hakuna kifungu 

cha sheria kinachomzuia 

mwanamke kuolewa na 

wanaume wawili kwa wakati 

mmoja.  

 

Itaendelea toleo lijalo 

PITIO LA VITABU 

DIWANI 

CHUNGU TAMU - 07 
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USIRUHUSU KUCHANGANYWA 
KICHWA/AKILI. 

Ni wakati mwingine tena mzuri tunakutana 
katika safu hii ya saikolojia. Ni matumaini 
yangu kuwa upo salama kabisa, kimwili na 
kiakili. Ikiwa kuna mushkeri au utofauti 
wowote ni maombi yangu kwa Mungu akupe 
ahueni na uponyaji wa hapo ulipokwama. Iki-
wa mambo yanaenda vizuri basi ungana nami 
kusoma jarida na hasa makala hii ili uweze 
kujiongezea kama si kupata elimu ya kisai-
kolojia. 
 
Katika toleo hili na hasa kwenye Makala hii 
tutazungumzia namna nzuri  ya kukataa ku-
ruhusu kuchanganywa kichwa au akili yako. 
 
Utakubaliana na mimi, kama haijawahi kuku-
kuta basi uliwahi kusikia watu wakitumia 
msemo huu, UNANICHANGANYA 
KICHWA (AKILI YANGU) wakimaanisha 
kufanyiwa tukio lililoondoa utulivu wa akili 
yake au amani ya akili yake. Inawezekana 
kabisa kuwa hata wewe umewahi kufanyiwa 
tukio ambalo limeondoa uhimili wa akili yako. 
Unaweza kufanyiwa mambo mengi ambayo 
yataondoa au yatakuondoa kwenye uimara wa 
akili yako, tuyaone kwa uchache,. 
 
A]. KUSALITIWA WAZIWAZI. 
Mke au mume, mpenzi au mchumba, akiwa 
anajua kuwa unampenda, anajua kabisa wewe 
hupindui juu yake, kwa makusudi kabisa 

anaamua kukuonyesha kuwa yupo na mahusi-
ano na mtu mwingine. Aidha ukamfumania na 
wala asijali wala kuonyesha kujutia kiasi cha ku-
kufanya utamani kumfundisha namna nzuri ya 
kukuomba msamaha. Ni wazi kuwa atakua 
ameuondoa uimara wa akili na kukuchanganya 
kichwa chako. 
 
B]. KUONYESHWA CHUKI YA WAZI 
Kila binadamu anaishi kwa kutarajia na 
kutegemea kupendwa. Hakuna anayeishi huku 
akitegemea kuonyeshwa au kufanyiwa chuki. 
Wapo watu kwa makusudi kabisa wataamua ku-
kuonyesha kuwa wanakuchukia. Wakati 
mwingine watakutamkia wazi wazi kuwa 
WANAKUCHUKIA.  Watu hao wanaweza ku-
wa ni wale wa karibu sana, pengine watoto, 
wazazi, mwenzi wako au wale watu ambao 
wamepitia mikononi mwako, aidha wadogo za-
ko au wakubwa zako. Yote hiyo ni katika 
kuhakikisha wanaivuruga akili yako ili ujitoe 
thamani. 
 
C]. KUHARIBIWA MIPANGILIO YAKO 
Kila binadamu anaongozwa na mipango yake 
binafsi, ilimradi yupo na akili timamu basi ni 
lazima awe na mipango binafsi. Na kwakuwa 
tunaishi tukitegemeana, yaani hapo ulipo yupo 
mtu unamtegemea katika kukamilisha mambo 
yako, unaweza kuwategemea wafanyakazi wen-
zio hapo ofisini, unaweza ukamtegemea mfan-
yakazi wako wa ndani, unaweza ukawategemea 

majirani zako, yaani maisha ni 

MALKIA WA SAIKOLOJIA 

+255763013206   

Na: NEEMA MGAO 

SAIKOLOJIA 
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SAIKOLOJIA 
kutegemeana. Katika kutegemeana unaweza 
kujikuta matarajio yako yakavurugwa na hao 
hao unaowategemea. Pengine unamtegemea 
mfanyakazi wako wa ndani, kwamba wewe ni 
mama na umetoka kwenye likizo ya uzazi, una-
rejea kazini na hapo nyumbani unamtegemea 
dada wa kazi akae na mtoto huyo wa miezi mi-
tatu hadi muda ambao wewe unatoka kazini, 
ghafra dada wa kazi akatoroka nyumbani, haibi 
chochote, anasubiri muda ambao wewe huwa 
unarudi ndipo anaondoka, nakuuliza utachang-
anyikiwa au utakuwa kawaida?. 
 
Mifano hiyo hapo juu ni baadhi ya matukio 
ambayo mwanadamu yeyote yule ikimtokea ni 
lazima achanganyikiwe na kukosa utulivu. 
 
Wapo watu ambao hupata madhara makubwa 
kisaikolojia, pale ambapo wakutanapo na mam-
bo mazito mfano wa hayo hapo juu. Wengi 
huingia katika sonona ndogo ambapo ikiwa 
watachelewa kujiweka sawa hujikuta katika ki-
wango kikubwa cha sonona kiasi cha kupoteza 
muhimili wa utimamu wa akili yake. Tuone 
baadhi ya mambo ambayo yakifanywa huweza 
kumuokoa mtu asipitie msongo wa mawazo 
wakati akutanapo na mambo yatakayomchang-
anya kichwa na akili yake. 
 
POKEA JAMBO 
Ni kweli umekutana na jambo gumu na lime-
kuchanganya. Jambo la kwanza kabisa unalo-
paswa kulifanya ni kulipokea jambo hilo. Pokea 
na ulikubali kuwa limekufika. 
 
TAFAKARI ATHARI NA MANUFAA 
YAKE 
Kila jambo lina pande mbili, lina ubaya na lina 
uzuri wake, ukishalipokea jambo lililokutokea 
basi orodhesha athari hasi na athari chanya. Jua 
wema na ubaya wa jambo hilo. 
 
PUUZIA 
Kwakua lengo ni kukuvuruga kichwa basi 

ni dhahiri shahiri kuwa jambo hilo ni baya.  Ili 
uwe salama kisaikolojia jifunze kupuuzia mata-
tizo yenye lengo la kukuchanganya ufahamu 
wako. Hata yawe makubwa kiasi gani, dogosha 
mambo, yaone kama madogo tuu. 
 
TATUA TATIZO KWA UTULIVU 
Baada ya kulipuuzia na kulidogosha tatizo, sasa 
tatua tatizo husika kwa utulivu kabisa. 
 
SHIRIKISHA UNAEMUAMINI 
Katika utatuzi wa mambo yako, usikae kimya, 
mshirikishe mtu mmoja au wawili unaoamini 
kuwa wataambatana nawe katika utatuzi wa 
jambo lako. 
 
Baada ya kupita katika hatua hizo, hongera, 
wewe ni mshindi katika maisha yako. Ukipita 
katika hatua hizo, utaona unatatua mambo bila 
kuhaha, utatatua changamoto kwa utulivu 
wote. 
 
Ndugu msomaji, kwa huduma za ushauri wa 
kisaikolojia, kuhusiana na mapenzi, mahusiano, 
ndoa, malezi ya watoto wako iwe wa kuwazaa 
au wa kufikia, malezi ya vijana na ushauri ku-
husu maisha kwa ujumla karibu uwasiliane 
nami ili nikushauri na kukuvusha hapo utaka-
pokua  umekwama ,  tumia  namba 
+255763013206  naitwa Madam Neema Mgao, 
napatikana DODOMA, TANZANIA. 
 
Sambamba na huduma hizo za ushauri pia mi-
mi ni mwandishi wa vitabu vya kisaikolojia, 
mpaka sasa vipo vitabu vinne vinavyopatikana 
popote utakapovihitaji, JIJENGE KISAI-
KOLOJIA, JITIBIE KISAIKOLOJIA, SAI-
KOLOJIA YA MAHUSIANO NA NDOA na 
GABEDA [MWANAMKE WA DHAHABU]. 
Kupata vitabu hivi wasiliana name kupitia 
+255763013206 . Nifate kule FACEBOOK 
kwa jina la NEEMA MGAO ili kupata taarifa 
namaswala kede kede ya niyafanyayo.   

KARIBU SANA. 
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Na Mervat Sakr 

Kwa kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Lugha ya Kis-
wahili… Wakati Lugha Inaandika Historia ya Baadaye 

Utangulizi: Sauti ya Bara na Nafsi Yake ya Pamoja 

Kila tarehe saba Julai, dunia haiadhimishi tu lugha 
inayotumika katika mawasiliano ya kila siku, bali 
husimama mbele ya tukio la kipekee la kiisimu na 
kitamaduni lililoweza, kwa karne nyingi, kusuka utam-
bulisho wa Afrika katika mfumo mmoja wenye 
mshikamano. Hii ni lugha ya Kiswahili, ambayo hai-
baki kuwa chombo cha mawasiliano pekee, bali ime-
kuwa ishara ya umoja, hifadhi ya kumbukumbu ya 
pamoja, na nyenzo laini ya kuunda upya uwepo wa 
Afrika katika ulimwengu. 

Kupitishwa kwa siku hii na UNESCO kama Siku ya 
Kimataifa ya Lugha ya Kiswahili ni kilele cha safari 
ndefu ya athari za kihistoria na kitamaduni, pamoja na 
utambuzi wa kimataifa wa lugha iliyofanikiwa kuvuka 
mipaka ya kijiografia na kuwa mojawapo ya lugha zi-
nazoenea zaidi barani Afrika, na pia yenye uwezo 
mkubwa wa kubadilika na kujijenga upya. 

Kama mtafiti wa isimu, sioni Kiswahili kuwa mfumo 
wa lugha tu, bali nakisoma kama simulizi jumuishi ya 
ustaarabu; simulizi linalothibitisha kuwa lugha inawe-
za kuwa chombo cha umoja, si cha utawala, na daraja 
la kukutana, si njia ya kutenga. 

Kwanza: Lugha Isiyo na Mipaka… Jinsi Kiswahili 
Kilivyoshinda Bila Ukoloni 

Tofauti na lugha nyingi zilizoenea kupitia ukoloni au 
nguvu za kisiasa, Kiswahili kilichukua mkondo wa 
kipekee; kilienea kupitia biashara, mwingiliano wa 
kitamaduni, na roho ya uwazi iliyotawala jamii za 
pwani ya Afrika Mashariki. 

Kuanzia bandari za Bahari ya Hindi hadi ndani ya 
bara, Kiswahili hakikulazimishwa, bali kilichaguliwa. 
Jamii zilikikubali kwa sababu kilizungumza nao, si 
kwa sababu kililazimishwa juu yao. Hili linaipa Kiswa-
hili hadhi ya kipekee miongoni mwa lugha za dunia. 

Kiswahili kimekabiliana na mawimbi ya athari za 
lugha kutoka Kiarabu, Kiajemi, Kireno na Kiinge-

reza; hata hivyo, hakikuyeyuka ndani yake, bali kilifan-
ya mchakato wa ―kujibadilisha upya‖ kwa ustadi, uli-
okiwezesha kuhifadhi muundo wake na utambulisho 
wake katika mfano adimu wa unyumbufu wa kiisimu 
unaoambatana na uthabiti wa kitamaduni. 

Pili: Kutoka Uenezi wa Kieneo hadi Kimataifa… Kis-
wahili Katika Majukwaa ya Dunia 

Utambuzi wa kimataifa wa Kiswahili haukuwa ishara 
ya heshima tu, bali ni dalili ya mabadiliko ya kina kati-
ka mizania ya uwepo wa kitamaduni duniani. 
UNESCO ilipotangaza siku ya kimataifa ya lugha hii, 
ilitambua kwamba Afrika si tena mpokeaji wa maarifa 
pekee, bali mshiriki katika kuyazalisha na kuyaelekeza. 

Leo, zaidi ya watu milioni 200 wanazungumza Kiswa-
hili, jambo linalokifanya kuwa mojawapo ya lugha zi-
nazoenea zaidi barani Afrika, na chenye uwezo 
mkubwa wa kuwa lugha ya kazi katika taasisi nyingi za 
kikanda na kimataifa. 

Hali hii inaipa Kiswahili nafasi mpya katika diplomasia 
ya kitamaduni, ambapo lugha inakuwa chombo cha 
ushawishi na njia ya kuwasilisha Afrika kwa sauti yake 
yenyewe. 

Tatu: Falsafa ya Neno… ―Undugu‖ kama Mfumo wa 
Maisha 

Nguvu ya Kiswahili imo katika kina cha maana zake. 
Maneno yake hubeba zaidi ya maana ya kamusi; hu-
beba maadili ya kijamii na kitamaduni. 

Neno kama ―Undugu‖ (uhusiano wa kindugu) hali-
rejelei tu uhusiano wa kibaolojia, bali linaakisi mtaza-
mo mpana wa mahusiano ya kibinadamu unaojengwa 
juu ya mshikamano na hisia ya kuwa na uhusiano wa 
pamoja. Kutokana na hilo, tunaweza kuelewa jinsi 
lugha inavyochangia katika kujenga kile kinachojulika-
na kama ―amani chanya‖, ambayo haijikiti tu katika 
kukosekana kwa migogoro, bali katika kuimarisha 
maadili ya kuishi pamoja na kuheshimiana. 

Kwa maana hii, Kiswahili si lugha tu, bali ni mfumo 
wa fikra unaounda upya namna binadamu anavyom-
wona mwingine, na kuthibitisha kuwa tofauti inaweza 
kuwa chanzo cha nguvu, si mgawanyiko. 

Nne: Watafsiri na Watafiti… Walinzi wa Da-

MAKALA 
KUELEKEA SIKU YA KISWAHILI DUNIANI 
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raja la Lugha 

Katika muktadha huu, nafasi ya watafsiri na watafiti 
inazidi kuwa muhimu. Jukumu lao haliko tena katika 
kuhamisha maneno kutoka lugha moja hadi nyingine, 
bali katika ―kutafsiri utambulisho.‖ 

Mtafsiri wa leo hubeba jukumu la kusafirisha fikra, 
tamaduni, na muktadha, na kushiriki katika kuunda 
taswira ya Afrika kimataifa. 

Kadiri dunia inavyozidi kuwa ya kidijitali, umuhimu wa 
kuzalisha maudhui bora kwa Kiswahili unaongezeka, ili 
kuhakikisha uwepo wa lugha hii katika maarifa ya kis-
asa, na kuwapa vijana wa Afrika uwezo wa kujieleza 
kwa lugha yao bila upotoshaji. 

Tano: Kuelekea Uhuru wa Lugha wa Afrika… Kiswa-
hili kama Mfano wa Baadaye 

Katika dunia yenye ushindani mkubwa wa kitamaduni 
na kielimu, lugha imekuwa nguzo ya msingi ya uhuru 
wa kitaifa na wa bara. Kiswahili kinajitokeza kama mfa-
no wa kile kinachowezekana pale lugha za Kiafrika 
zinapowekezwa kimkakati. 

Kiswahili kina uwezo si tu wa matumizi ya mawasiliano, 
bali pia wa kuzalisha maarifa. Hii inahitaji kukipeleka 
katika elimu ya juu, utafiti wa kisayansi, na uchumi wa 
maarifa, ili kiwe chombo cha ubunifu na si upokeaji tu. 

Vilevile, kuingizwa kwa Kiswahili katika sera za lugha 
za kitaifa na kikanda, hasa ndani ya taasisi za Umoja wa 
Afrika, kunaweza kuchangia kupunguza pengo la lugha 
linalokwamisha ujumuishaji wa bara, na kuimarisha fur-
sa za kujenga hotuba ya pamoja ya Kiafrika inayoweza 
kuingiliana na dunia kutoka katika nafasi ya usawa na si 
utegemezi. 

Katika enzi ya uchumi wa kidi-
jitali, Kiswahili kinaweza kuwa 
lugha muhimu katika teknolojia 
na akili bandia kupitia uundaji wa 
maudhui, mifumo ya lugha, na 
matumizi ya kidijitali. Hivyo, 
kuwekeza katika Kiswahili ni 
kuwekeza katika mustakabali wa 
Afrika. 

Zaidi ya hayo, kukuza Kiswahili 
kunarejesha hadhi ya utam-
bulisho wa Kiafrika na kuwapa 

vijana imani kuwa lugha zao zinaweza kueleza sa-
yansi, fikra, na ubunifu. 

Wito wa ―Kujitegemea‖ (kujitegemea/kujitawaza) 
hapa unapata mwelekeo wa kina zaidi; hauko tena 
kama kauli mbiu tu, bali kama mradi wa kistaarabu 
uliojumuisha, unaoanzia katika lugha na kupanuka 
hadi uchumi, maarifa na siasa. Kumiliki lugha, kwa 
msingi wake, ni kumiliki uwezo wa kujitambulisha, 
kuunda simulizi lako mwenyewe, na kuchora taswira 
ya mustakabali. 

Hivyo basi, Kiswahili hakisimami tu kama chaguo la 
kiisimu, bali kama dau la kimkakati la kujenga Afrika 
iliyo huru zaidi, yenye uwepo mkubwa zaidi, na 
yenye uwezo zaidi wa kuzungumza kwa sauti yake 
yenyewe… na kuusikilizisha ulimwengu sauti hiyo 
kwa uwazi na ujasiri. 

Hitimisho: Afrika Inapozungumza kwa Sauti Yake 

Mwisho, Kiswahili si lugha tu, bali ni mojawapo ya 
nyenzo muhimu za nguvu laini ya Afrika. Ni lugha 
inayofafanua upya uhusiano kati ya utamaduni na 
utambulisho, na kati ya historia na mustakabali. 

Katika siku yake ya kimataifa, hatuisherehekei tu, 
bali tunaigundua upya, na kutambua kwamba diplo-
masia ya kweli huanza kwa neno, na kwamba lugha 
zenye nguvu zaidi si zile zinazolazimishwa, bali zile 
zinazohamasisha. 

Leo, Kiswahili si tu lugha ya bara, bali ni mradi wa 
mustakabali… na sauti ya Afrika pale inapoamua 
kuzungumza yenyewe. 

 

 

MAKALA 

Kikundi cha kwaya kilichoimba nyimbo za Kiswahili katkiukumbi wa Umoja wa 
Mataifa Nairobi, 2025 katika maadhimisho ya Siku ya Kiswaahili duniani. 
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KUTOKA KWA FANANI 
Na Salum Makamba 

UKIIHESHIMU FASIHI INAKUHESH-
IMISHA 

Moja ya vitu utakavyovisikia na kuviona katika ma-
taifa yaliyoendelea ni namna waandishi wao wa 
fasihi walivyo wakwasi na mashuhuri. Kiasi am-
bacho wakitembea hadharani wanafuatwa na 
kuombwa picha au saini na kadhalika. Na hilo ni 
moja ya mambo yanayofanya mataifa hayo yawe 
yameendelea sana.  

Fasihi inafungua ubunifu na fikra kwa kiwango cha 
ajabu kabisa. Mambo ambayo ndiyo 
roho ya kupiga hatua katika lolote au 
chochote hapa duniani. 

Jijini London, kuna stesheni iitwayo 
Baker. Ni kituo cha Treni ya Chini ya 
Ardhi iliyozagaa katika maeneo mengi 
ya jiji hilo. Nje ya moja ya lango la 
kuingia ndani ya stesheni hiyo kuna 
sanamu. Na ndiyo hasa iliyonifanya 
n i an d ik e  k i c hwa  k i semac ho , 
"Ukiiheshimu fasihi, inakuhesh-
imisha." 

Sanamu hiyo (pichani) siyo ya mtu 
mashuhuri yoyote. Bali ni sanamu ya 
mhusika aliyeundwa katika kazi za 
fasihi. Naam. Mhusika wa kazi za 
fasihi wala si mwandishi. Mhusika wa 
kubuni tu. 

Unaposoma vitabu vya fasihi kuna 
tabia ya waandishi wa vitabu hivyo 
kuwaelezea wahusika wao namna walivyo. Kiasi 
ambacho unaweza kujenga picha kichwani jinsi wa-
husika hao wanavyoonekana katika uhalisia.  

Sasa nchini Uingereza paliwahi kuishi mwandishi 
anaitwa Sir Arthur Conan Doyle. Huyu mwamba 
alimuumba mhusika aitwaye Sherlock Holmes. 
Mpelelezi, Askari Kanzu au unaweza kumwita 
kachero. Ambaye alikuwa akipata majibu ya 
matukio magumu mno yaliyoshindikana akishi-
rikiana na rafiki yake aliyekuwa daktari. Kazi hizo 
zingalipo hadi leo. 

Mhusika huyo akawaingia watu kwelikweli. 
Wakampenda kufa. Kiasi ambacho akawa ni 
mashuhuri kwelikweli. Na kuna kipindi 

mwandishi alipoona amezidi sana kuongelewa akaamua 
kumuua. We! Watu wakamvaa. Wakamwambia usituletee 
za kuleta. Mrudishe. Unamuuaje yule. Sisi bado tunamta-
ka. Na hakika alimrudisha na akaendelea kumwandika 
hadi mauti yalipomfika (mwandishi). 

Sasa pamoja na mwandishi kuwa mtu wa maana hadi 
kuweza kupewa hadhi ya "Sir." Bado mhusika wake 
ndiye mashuhuri kumzidi yeye.  

Mchongaji mmoja alilichonga sanamu la Sherlock 
Holmes, kisha kuna makumbusho yake, kisha kuna baa 

zenye jina lake na kumbi za maonesho ya 
jukwaani zenye jina lake na kuna filamu 
zake pia. Upo? Vyote hivyo vinakuwa kwa 
namna ambayo mtu aliyemsoma Sir Doyle 
akiona moja kati ya vitu hivyo anasema hii 
baa ndo yenyewe aliyokuwa anapenda kuin-
gia Sherlock, hili koti ndo kama alilokuwa 
anapenda kulivaa na hiyo ndo kofia yake na 
kadhalika. 

Ukiwa hapo Baker Station utaona watu kwa 
watu kutoka mataifa tofauti wanavyoshupaa 
kupata picha na sanamu hilo. Nisiseme hu-
ko kwenye makumbusho, nisiseme 
wanaotafuta vitabu ili wamsome na kumjua 
baada ya kuliona sanamu tu. Hayo yote ya-
najaza pesa kwenye hazina ya Uingereza. 

Wakati naondoka eneo hilo (baada ya kulip-
iga picha sanamu hilo. Ili nami nikaongeze 
fedha kwenye hazina ya Uingereza kwa 
kwenda kununua juzuu kamili za Sherlock 
Holmes) nikamkumbuka Willy Gamba.  

Nikabaki kujisemea tu, "Asiyejua maana, haambiwi maa-
na." Labda kuna siku nasi tutajua kwamba tukiihesh-
imisha fasihi nayo itatuheshimisha. 

Hawaa,  Nagota kwa utuvu, matao na huba 

_____________________________ 

Salum Makamba "Mwanagenzi" 

Mshairi Bingwa wa Afrika, 

May 15, 2026, London; Uingereza. 
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Holmes. 

Picha: Salum Makamba 



 

 

Kwa maelezo yake yeye mwenyewe, Mervat 
amejipambanua kama msomaji mahiri wa vi-
tabu vya fasihi ya Kiswahili. Alkadhalika, ana 
mahusiano na Watanzania wengi kama moja 
ya njia za kujifunza na kudumu Kiswahili na 
Uswahili. 

 
 

SAKO KWA BAKO: 
MARA nyingi katika jarida letu hususan 
kwenye safu ya Shubaka la Vitabu, mmeso-
ma kuhusu wanafasihi kutoka nchini Misri. 
 
Katika SAKO KWA BAKO leo hii namtam-
bulisha kwa uwazi muandishi na mtayari-
shaji wa makala zote hizo. Yeye amekuwa 
mmoja wa watozi tunaowategemea sana 
katika kuandaa jarida hili. Anaitwa Mervat 
Sakry, mrembo wa sura, banati kwa haiba 
yake… Hapa anajieleza:  
 
Mimi ni mtafiti wa shahada ya uzamili katika 
isimu ya lugha ya Kiswahili, nikifanya kazi kama 
mtafsiri na mwandishi wa maudhui kwa Kiswa-
hili, nikiwa na machapisho katika majukwaa ya 
habari nchini Tanzania.  
 
Ninashika nafasi ya Mratibu wa lugha ya Kiswa-
hili katika Jukwaa la Kimataifa la Nasser, am-
bapo nasimamia mafunzo ya vijana katika tafsiri 
na uandishi wa habari, pamoja na kuendeleza 
maudhui ya lugha.  
 
Nimetunukiwa heshima katika Udhamini wa 
Nasser kwa Uongozi wa Kimataifa, na nilishiri-
ki katika programu ya Aspire ya Chuo Kikuu 
cha Harvard mwaka 2025. 
 
Kitaaluma, nina uzoefu kama mtafsiri katika 
tovuti ya Wizara ya Vijana na Michezo ya Misri 
tangu mwaka 2019, na kama mhariri wa lugha 
katika jukwaa la ―Misr Alaan‖. Pia nimeshiriki 
katika mikutano ya kimataifa kuhusu tafsiri na 
haki za binadamu.  
 
Kwa sasa, ninashiriki katika miradi ya kikanda 
kama AMEL na programu ya Mabalozi wa IEP, 
nikiwa na msisitizo katika masuala ya lugha, 
kupambana na matamshi ya chuki, na matumizi 
ya akili mnemba katika kuendeleza lugha ya 
Kiswahili na kuongeza uwepo wake katika maz-
ingira ya kidijitali. 
 

10 

 

MERVAT SAKR 

Pichani: Mervat Sakr, mwanaisimuwa 
Kiswahili kutoka Misri 



 

 

KUTANA NA MWANDISHI ni 
safu mpya katika jarida letu am-
bayo itakukutanisha na waandi-
shi mahiri, wakongwe wa fani 
kutoka hapa Tanzania. Lengo 
kubwa ni kupata nafasi ya kuji-
funza kutoka kwao. Karibuni 
tuanze Pamoja. 
 
Leo katika safu yetu tunaye 
Mkongwe wa kazi hizi, JOSEPH 
SHALUWA. Najua, kwa wapen-
zi wa fasihi hili si jina geni. Kal-
amu yake imefanya kazi na mag-
azeti maarufu ya Global na men-
gineyo. Lakini Joseph Shakuwa 
ni nani hasa? 
 
Kwanza tujuze historia Yako ya 
maisha Kwa ufupi (zile strug-
gling za kutafuta maisha) 
Nimezaliwa mwaka 1983 Moshi 
mjini, mkoani Kilimanjaro, ingawa 
siyo Mchagga. Naweza kusema ni 
mzaliwa wa Moshi lakini mwenyeji 
w a  S i n g i d a  ( M n y i r a m b a ) .  
Nimekulia na kupata elimu yangu 
mjini Moshi kabla ya baadaye mwa-
ka 2005 kuhamia Dar es Salaam. 
Kabla ya kuhamia Dar, kazi yangu 
kubwa ilikuwa ni kinyozi. Ni mtaal-
amu sana wa barber shop. Nilijifun-
za tangu nipo shuleni na siku za 
Wikiendi nilikuwa nakwenda kufan-
y a  k a z i .  
Hata siku za mwanzo nilipoingia 
Dar nilianza kufanya kazi salon. 
Nilifanya kwanza Magomeni 
Mwembechai, Manzese Tip Top 
kisha Tandale. 
 
Na vipi kuhusu safari Yako ya 
uandishi wa hadithi na habari.... 
Wakati naanza kuandika magazetini, 
kwangu haikuwa ngumu sana ku-
pata nafasi. Nilianza na Gazeti la 
Nipashe, Mwananchi, Dimba, 
Bingwa, Mseto kama mtunzi wa 
hadithi tu wa kujitegemea.  
 
Nikiwa Magazeti ya Dimba na 

Bingwa nilijifunza kwa vitendo 
uandishi wa habari. Kwa sababu 
nilikuwa na nia, haikuwa ngumu 
kuelewa kuandika makala na habari 
z a  m a s t a a . 
 
Baadaye mwezi Machi, 2006 nilijari-
bu bahati gazeti la Mseto. Nikapata 
ajira yangu ya kwanza pale kama 
mwandishi wa habari za burudani. 
 
Mwishoni mwa 2006, nilipigiwa si-
mu na Eric Shigongo, akasema nif-
ike ofisini kwake, wakati huo Karia-
koo. Hiyo ilikuwa ni baada ya miezi 
kadhaa kupita baada ya kuonana 
naye  na  kumuomba  kaz i . 
 
Nilipofika, nilikutana na mkataba 
wa ajira. Nilifanya kazi kama 
mwandishi kwa miezi mitatu tu, 
n ika teu l iwa  kuwa  mha r i r i . 
 
Baadaye kidogo niliondoka na 
kujiunga na gazeti la Leo Tena kwa 
miezi kadhaa kabla ya baadaye 
mwaka 2008 kurejea Global kama 
Mhariri Msaidizi wa Gazeti la Iju-
maa. Nilikaa hapo mpaka mwaka 
2014, nikaondoka na kwenda 
kujiajiri mwenyewe. Mwezi Machi, 
2015, nikaitwa New Habari (2006) 
Ltd kama Mhariri wa Burudani wa 
Gazeti la Mtanzania Jumamosi. 
 
Nilidumu hapo hadi mwezi Disem-
ba 2018, nikarudi tena Global hadi 
mwaka 2020 nilipoondoka moja 
kwa moja. Kwa sasa nafanya 
shughuli zangu binafsi za kutayari-
sha, kuchapa na kusambaza vitabu. 
 
Wasomaji wangependa kujua 
changamoto gani umepambana 
nazo katika safari yako ya uandi-
shi na umezivukaje... 
Sijawahi kukutana na changamoto 
wala vikwazo. Popote nilipopita 
katika safari yangu ya uandishi 
nilipokelewa kwa moyo wa upendo. 
H i l o namshukuru sana 

Mungu. 
 
Kuna mtu mmoja katika moja ya 
mtandao wa kijamii aliuambia 
umma kuwa 'Tanzania hakuna 
m w a n d i s h i  w a  r i w a y a 
anayetegemea uandishi tu 
kuendeshea maisha yake’ we un-
asemaje juu ya hilo? 
 
Hajafanya tafiti. Wapo waandishi 
wengi wanaoishi kwa kutengemea 
kalamu tu. Miongoni mwao ni mimi. 
Unajua maisha na mafanikio yana 
tafsiri pana kulingana na mtu na 
mtu, lakini mimi naamini kuweza 
kuendesha maisha yako ya kila siku 
n i  m a f a n i k i o . 
 
Wapo waandishi wengi nawajua 
wanaendesha maisha yao kwa kal-
amu. Kwa sababu hawajanirihusu 
s i t a w a t a j a . 
 
Binafsi, maisha yangu ni jijini Dar es 
Salaam, sijapanga. Naishi kwangu. 
Nikiwa jijini mara chache matumia 
usafiri wa umma, nasomesha watoto, 
t u n a  m a s h a m b a  m a t a t u .  
 
Kazi kuu ni uandishi. Nawezaje 
kukataa kwamba kalamu yangu 
ndiyo inayoendesha maisha yangu? 
Huyo jamaa hakutafiti kabla. 
 
Vipi kuhusu wewe? Je maisha 
Yako yanategemea uandishi wa 
hadithi tu? 
Kwa zaidi ya asilimia 70 maisha 
yangu yanategemea uandishi. Nina 
vimiradi vidogo vya kawaida kama 
walivyo Watanzania wengi. Lakini 
kazi yangu kuu ni kuandika. 
 
Hebu tugeukie fasihi Kwa 
upande wako Bwana Shaluwa… 
tueleze juu ya kazi zako ulizowa-
hi kuandika; zipi umechapa vita-
bu na zipi ulichapa tu kwenye 
magazeti?  
Maisha yangu yote nimeishi 

KUTANA NA MWANDISHI JOSEPH SHALUWA  
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nikiandika. Hata wakati nilipokuwa salon, nilikuwa 
naandika. 
Global ni chuo cha vitendo cha uandishi wa habari. Kwa 
wote waliobahatika kupita pale, kwao uandishi ni buruda-
n i  w a l a  s i y o  k a z i . 
 
Najivunia sana kutumia muda wangu mwingi zaidi Global 
katika uandishi wa habari na utunzi wa hadithi. 
Nimepikwa, nikapikika! 
 Nilipojiunga na Global Publishers, maisha yangu yakawa 
ya kuandika kwa asilimia mia moja. Pale nimejijenga na 
k u j i f u n z a  h a s a  k u a n d i k a . 
 
Nimeandika zaidi ya hadithi 50, makala zaidi ya 100 lakini 
vitabu nilivyochapa ni 21. 
 
Na katika hizo kazi (Riwaya) ipi ambayo wewe 
mwenyewe ukiisoma unasema 'naaam hapa niliandi-
ka'? 
Nimeandika riwaya nyingi kwakweli, lakini kila nikisoma 
CHOTARA, huwa naiona mpya kila siku. 
Lakini cha ajabu mashabiki wangu wengi wamenipa 
mrejesho zaidi kwenye HILIKI YA TUNU. 
 
Hebu tueleze, ushiriki wa familia yako katika uandi-
shi wako... Maana nasikia waandishi ni watu mpo 
bize mpaka  muda na wenzi wenu mnakosa kabisa, 
imekaaje hii? 
Nashukuru sana familia yangu inaniunga mkono. Kwakw-
eli muda wote huwa nakuwa busy, hata nikiwa nyumbani. 
Kuna wakati nasaidiwa kazi hata na watoto wangu. Vijana 
wangu wawili wana element za uandishi - mmoja - mkubwa 
ameshaanza. Ni MC anayefanya vizuri tu kwa sasa. 
Huyu MC anaitwa Kelvin lakini anatumia jina la MC 
Shade. Anafanya pia kwenye media za mitandaoni. Ni en-
tertainer mzuri sana. Anajua kutangaza hasa. Lakini pia ni 
mwigizaji. Ana vipaji vingi. Mdogo wake ambaye yupo 
darasa la saba (Eric) ni mwandishi naye lakini zaidi mwa-
namuziki. Hawa wamenichukua mimi hasa. 
 
Naweza kuwa na wazo, hawa vijana wangu wakanisaidia 
kulipanua na kuliboresha hadi inakuwa rahisi zaidi kuli-
wasilisha katika maandishi. Najivunia. 
 
Nikiitolea mfano Riwaya yako ya "HILIKI YA 
TUNU" unajisikiaje ndugu wa karibu kama dada au 
shangazi wakiisoma, hasa kwa yale uliyoandika… 
unafikiri wanakutafsirije? 
HILIKI YA TUNU ni simulizi ya mapenzi, lakini nimei-
andika kwa ufundi sana na kutumia maneno ya tafsida. 
 

Uandishi wake ni mzuri sana, hauna shida. Inaweza 
kusomwa hata kwa sauti, lakini ni kweli haifai 
kusomwa na watoto. 
 
Vijana wengi wanapenda kuwa waandishi.... 
Waanzie wapi? Wape uzoefu wako. 
Uwanja wa uandishi kwa sasa ni mkubwa sana. 
Mitandao ya kijamii ni uwanja ulio wazi na wa bure 
kabisa. Wakati sisi tunaanza, tulitumia zaidi Maga-
zeti hasa ya Michezo na udaku, lakini kwa sasa 
m i t a n d a o  i m e c h u k u a  n a f a s i . 
 
Chipukizi waonyeshe vipaji vyao huko. Watatoboa 
tu. 
 

KUTANA NA MWANDISHI JOSEPH SHALUWA 

 

JOSEPH SHALUWA 

Mwandishi wa Riwaya, Mwandishi wa habari, 
Mhariri wa habari, na Mfanyabishara 

12 



 

 

 

TUCHAWA, ILIPO NA INAPOKWENDA 
 
1. Tueleze TUCHAWA ni Nini hasa na his-
toria yake, bila kusahau wazo lilitoka wapi 
na wadau mlioanza nao  
 
TUCHAWA Ni ufupisho wa maneno Tuzo ya 
Ushairi Chaguo la Wasomaji. TUCHAWA ni 
jukwaa huru na jumuishi lililoanzishwa mwaka 
2024 kwa lengo la kutambua, kuthamini na ku-
kuza vipaji vya washairi wa Afrika Mashariki, 
huku likihimiza ushiriki wa wasomaji kama  
sehemu muhimu ya safari ya ushairi.  
 
2. Mafanikio ya TUCHAWA katika msimu 
wa kwanza bila kusahau matatizo na 
changamoto mlizokutana nazo.  
 
MAFANIKIO  
TUCHAWA tumefaniki-
wa kuwa sehemu ya 
ukuaji na kufufua ari ya 
ushindani katika eneo la 
USHAIRI katika nyanja 
mbalimbali kama ifu-
atavyo:  
Mosi tumefanikiwa 
kuongeza ushiriki wa wa-
somaji katika mchakato 
wa  kutambua  na 
kuthamini juhudi za 
washairi ndani na nje ya 
mtandao.  
Pili tumeweza kuibua 
vipaji vipya vya ushairi 
kutoka maeneo mbalim-
bali ya ndani na hata nje 
ya nchi.  

Tatu tumefanikiwa kuanzisha na hata ku-
chochea mijadala chanya kuhusu ubora wa ka-
zi za fasihi katika zama hizi za kidijitali.  
Nne tumeweza kujenga mtandao wa kuwaun-
ganisha washairi, wasomaji na wadau mbalim-
bali wa fasihi.  
Tano na mwisho tumefanikiwa kuifikia jamii 
kwa ukubwa ambapo tumepata mwitikio 
mkubwa kutoka kwa vijana, jambo linalo-
thibitisha kuwa ushairi bado una nguvu katika 
kizazi cha sasa, hususan kupitia majukwaa ya 
kidijitli. 
  
CHANGAMOTO  
Changamoto kubwa tunayokabiliana nayo 
mpaka sasa ni upatikanaji wa wadhamini na 
rasilimali fedha.  
Kuandaa tuzo zenye viwango bora kunahitaji:  

SHAJARA 

Tuzo za Ushairi Chaguo la Wasomaji ni moja ya mambo yaliyobamba sana jukwaa 
la fasihi haswa katika uande wa ushairi. Vipaji vichanga vilionesha umahiri katika 
kughani na kuandika mashairi na tenzi zenye hisia kali zenye kuleta mtetemo wa 
roho. Lakini TUCHAWA ni kitu gani hasa? Na je nini maono ya muasisi? Huyu 
hapa Daruweshi Mukulu wa Nyika, Mshindi wa kwanza wa ushairi Tuzo Nyerere 
Msimu wa tatu.hapa  

Moja yatukio lililovuta hisia za watu katika TUCHAWA 2025 . Jane David Mwanizuwa 
alipotangazwa mshindi wa Mshairi bora wa kike. Picha kutoka maktaba. 
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Gharama za maandalizi na uendeshaji,  
Zawadi zenye hadhi na thamani kubwa kwa 
washindi,  
 
Uendelezaji wa majukwaa ya kidijitali,  
Utafiti na tathmini ya athari za mradi.  
Vitu ambavyo bila uwekezaji wa kimkakati, 
juhudi hizi zinaweza kukwama au kushindwa ku-
fikia kiwango kinachostahili.  
 
3. Maandalizi ya TUCHAWA msimu wa pili, 
Wigo mliopanua katika ushindani, ud-
hamini upoje mwaka huu tofauti na Mwaka 
jana  
 
Tumethubutu kupanua ushiriki kitaifa na kikan-
da na kupata na hata kuandaa mkakati wa uende-
levu wa kifedha na kiutendaji.  
Tumeongeza vipengele viwili ambavyo 
havikuwepo msimu wa kwanza ambavyo ni 
Mshairi bora wa chuo na Mghani bora wa mwa-
ka.  
Kuhusu udhamini bado tunaendelea kuwasiliana 
na wadau mbalimbali ambao tuliwapelekea barua 
za kuomba udhamini.  
 
4. Ushiriki wa washairi upoje katika msimu 
huu wa pili? 
Muitikio umekuwa ni mkubwa na unaotia moyo 
sana.  
Kwa awamu hii washairi wengi wamejitokeza na 
wamekuwa sehemu kubwa ya kuupa thamani 
ushairi.  
 
5. Kama Mwanzilishi au muasisi unaona 
mbele kupitia TUCHAWA  
 
Mustakabali wa TUCHAWA ni mzuri kwa saba-
bu kila msimu tumekuwa tukipiga hatua kubwa 
zaidi kulingana na muitikio wa washairi 
wenyewe, mapokeo ya wasomaji na ongezeko la 
mahitaji katika maandalizi.  

SHAJARA 

 

WATUMIAJI wengi wa mitandao, wapenzi 
wa usomaji wa vitabuna waandishi walijikuta 
wakipigwa na butwaa na kubaki kimya pasi na 
neon lolote. Haikuwa rahisi kuamini wala ku-
kubali kuwa Bi. Hindu ametutoka. Mwenyezi-
unguampunguzie adhabu ya kaburi. 
 
Taarifa isiyo rasmi inasema kuwa marehemu 
alishikwa na pumu jioni ya Mei 15 na ndiyo 
iliyosababisha mauti yake. 
 
Marehemu Hindu alizikwa katika makaburi ya 
Makanyagio yaliyopo Frelimo mjini Iringa. 
Mamia ya watu walijitokeza kumsindikiza 
katika safari yake hiyo ya mwisho. Katika 
maneno yake ya mwisho kabla ya kuondoka 
makaburini hapo, kiongozi wa dini aliyekuwa 
akiongoza maziko yale  alimtaja marehemu 
kama mtu aliyekuwa na msaada mkubwa kwa 
jamii. Aida alisema wazi kuwa kwa kusoma-
comment za watu mtandaoni aligundua kuwa 
Hindu alikuwa mtu wa watu, aliyetoa sadaka 
kila ilipohitajika. 
 
Wakili na Mwandishi Mariam Mbano ana-
muelezea Hindu kama mmoja wa watu wake 
muhimu katika kundi lake la Marmz Relation-
ship Hub ambalo hutoa misaada mbalimbali 
katika maeneo anuai ya wahitaji hapa Tanza-
nia. Imesemwa kuwa ni siku hiyohiyo Mare-
hemu alitoa sadaka yake kwa wahitaji na jioni 
yake Mungu akamchukua. 
Ni wema gani aliokuwa nao? Mwenyezi Mun-
gu ampokee Mbinguni. 

BURIANI  
HINDU NUHU 
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Maandalizi yalikamilika kwa siku 
mbili na nikawa nasubiria safari 
tu. Wiki ilipofika tukaanza safari 
kwa amani lakini siku ya tatu ka-
bla ya kuingia kisiwa cha kwanza 
kufanya biashara hali ya hewe 
ikabadiliki ghafla. 
 
Nikiwa na woga sana juu ya roho 
yangu nikabaki namuomba msama-
ha mwenyezi Mungu. Jahazi 
lilikwenda ovyo ovyo kwa muda wa 
masaa sita. Manahodha walifanya 
wawezapo hata wakaamua sasa 
kuachia hatima kwa Mwenyezi Mun-
gu. Abiria tulianza kutapika na mimi 
nikiwa mmoja wapo. Kwamuda 
kadhaa nilipotelewa na kumbukum-
bu na sikufahamu zaidi. Nilikuja ku-
pata fahamu chombo kilianza ku-
tulia mbele yetu kukiwa na weupe 
kwa mbali. . 
Ni l ikaa vizuri  nipate lujua 
kinachoendelea. Manahodha walitu-
ambia kuwa kwa sasa tunaingia kisi-
wa cha roc. Kisiwa hiki hakuna 
wakazi na wanyama pia hakuna au ni 
wachache. Kuna hadithi ya zamani 
sana walokuwa wakisimulia mababu 
kuwa kuna roc aliyekuwa akila mali 
za watu kama mifugo na kujeruhi 
wakazi. Hivyo watu wamehama kisi-
wa hiki. Ni miaka mingi sasa na ni 
mababu tu wanasimulia hadithi hii. 
Huenda ni ngano tuu au ni kweli. 
Hivyo tutaingia hapa kwa ajili ya 
kupumzika kidogo na kuangalia ka-
ma tutapata maji maana safari ni 
ndefu. Basi tukaingia kisiwani pale 
na kuanza kuranda randa. Kwakuwa 
nilitapika sana sikuwa na nguvu za 
kutosha hivyo nikaelekea kwenye 
kivuli kikubwa na kujilaza. Nililala 
sana na nilipokuja kuamka sikuona 
watu wala jahazi. Kumbe nilisha 
kimbiwa, niliogopa sana na nisijue 
nitatokaje pale kisiwani ambapo 
hakuna watu wala chakula. Nilianza 
kujuta kwa kukubali kuja. Nilijua 
sasa hapa kisiwani nitakufa 

pekeangu kwa kukosa chakula. 
Nilianza kukizunguka kisiwa chote 
kujua nini nitafanya. Jua nalo liliku-
wa likizama. Katika kuzunguka ni-
kaona kuna kitu cheupe kwa mbali. 
Nikaanza kukifata taratibu na ni-
kakuta kama limpira kubwa sana na 
laiiini. Kuangalia vizuri sikufahamu 
nini kitu kile. Ghafla nikaona anga 
inafunikwa na kuna kivuli kikubwa 
kinaingia nilikimbia kwenda 
kujificha. Kumbe alikuwa ni ndege 
roc mkubwa sana yaani mguu wake 
mmoja ni kama shina la mti. 
Kumbe lile dude kubwa jeupe ni 
yai lake. 
Basi kiza kilipoingia nilikwenda 
karibu na ndege yule nikavua kanzu 
yangu na kufifunga vizuri kwenye 
miguu ya yule ndege. Niliamini ku-
wa akiruka atanibeba na kunitoa 
kwenye kisiwa kile. Basi nilifanya 
hivyo na kuendelea na imani yangu 
hiyo. Mambo yakawa kama nil-
ivyotaka asubhi ndege yule aliruka 
na kunibeba, kwa kuwa sikuwa 
mzito sana hakujua kama amebeba 
kitu lamda alijua ni guo tu. 
 
KUELEKEA BONDE LA 
U O K O Z I 
Alinibeba akapaa angani sana hata 
sikuona ardhi. Alikwenda kwa mu-
da wa dakika 30-50 na akatua 
kwenye bonde lenye milima. Ali-
potua nikajifungua na kwawoga 
alishituka na kuniacha pale. Ni-
kaondoka kwa haraka na kujificha 
asijeniona. Muda haukupita roc 
alikamata nyoka mkubwa sana na 
kumkata vipande. Alimla na 
kuondoka na kipande. Ali-
poondoka na mimi nikatoka 
mafichoni pale na kuanza kuchun-
guza eneo lile na kujua vipi nitato-
ka pale. 
Nilipochunguza zaidi eneo lile ni-
kagungua ni bonde lililopochini 
sana na limezungukwa na milima 
m i r e f u yenye mawe. 

Ni bonde ambalo katu mtu 
asingeweza kutoka. Mchana mzi-
ma nilikuwa nikitafuta pa kutokea 
lakini bila mafanikio. Japo niliku-
wa najishauri kuwa bora hapa kuli-
ko kule kisiwani. Usiku ulipoingia 
nilijificha kwenye mapango na ku-
lala. Usingizi haukuja kabisa kwa 
woga. Kwani uksiku nyoka 
walokuwa wakiogopa mchana 
kuliwa na roc walikuwa wakitoka 
kutafuta chakula. 
Muda wote nilikuwa nikimuomba 
Mungu dua aniokoe na wadudu 
wabaya usiku ule. Mwenyezi Mun-
gu alinilinda na ulipofika asubuhi 
nikaendelea na uchunguzi wangu 
wa eneo lile. Kwa ghafla 
nilishituliwa na kishindo nyuma 
yangu. Nilipogeuka nikakuta ni 
kipande kikubwa cha nyama. Nya-
ma. Hapa nikakumbuka hadithi ya 
zamani sana juu ya bonde la 
wawinda madini. Wazee wetu 
walikuwa wakitusimulia kuwa ku-
na watu wanawinda madini kwa 
kutumia nyama. Yaani wanatupa 
nyama kwenye bonde lenye 
madini, kisha nyama ile inaganda 
vipande vya madini na pindi ndege 
wanapokuja kuchukua nyama ile 
ambayo ina madini yaloganda 
kutoka bondeni huwakimbiza 
ndege wale na wanapoidondosha 
wanachukua madini. 
Pale nikawa nawaza huende hii 
ikawa ndio njia pekee ya mimi 
kutoka pale. Nikawa naangalia ka-
ma nitaona mtu lakini sikuweza 
kuona kwani juu ni mbali sana. 
Basi nikaamza kuokota madini 
mapande makubwa makubwa. 
Eneo lile lilikuwa na madini mengi 
na makubwa yalokuwa waziwazi. 
Niliokota almasi na dhahabu kwa 
wingi pamoja na madini mengine.  
 
 
ITAENDELEA... 

SAFARI 7 ZA SINBAD BAHARIA - 02 

 Ya Kale Ni Dhahabu  
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Na Mwandishi wetu. 
KATIKA miaka hii minne, kumbukizi ya kuzaliwa 
Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere imekuwa ikiad-
himishwa kwa namna yake na wanafasihi wa Tanza-
nia. Tuzo Nyerere ya Uandishi Bunifu inayofanyika 
kilele kila tarehe 13 ya mwezi wa Aprili kwa miaka 
minne mfululizo imekuwa kutano kubwa la 
wanafasihi nchini, majagina kwa wachanga kupitia 
shindano kubwa la uandishi bunifu Tanzania. 
 
Katika msimu huu wa nne, mgeni rasmi, mwandishi 
nguli, Abdilatif Abdallah alikabidhi tuzo za 
washindi wa kwanza katika tanzu ya Riwaya, 
Ushairi, Tamthiliya na Hadithi za watoto kwa Bish-
op John Hiluka kutoka Mkoa wa Dar es salaam ali-
yeashinda kwa riwaya yake ya Waraka Kutoka Gere-
zani, Abdallah Salim Ngereza kutoka Tanga aliye-
shinda kwa diwani yake ya Kiwinda Elimu, Amina 

 
TUZO NYERERE MSIMU WA NNE  

‘Uandishi bunifu si anasa’ 

Abdulrahman kutoka Zanzibar aliyeshinda kwa 
hadithi zake za watoto Shumi na Vitungule na 
Hamis Hussein Kibali aliyeshinda kwa tamthiliya ya 
Ufalme wa Mabadiliko. Kila mmoja kati ya hawa 
alijinyakulia kitita cha Shilingi za Kitanzania 
10,000,000 pamoja na cheti cha heshima na tuzo ya 
kupendeza. 
 
Washindi wengine katika nafasi ya pili 
walikuwa ni Halfan upande wa riwaya, 
Kombo Abdalah Omar upande wa ushairi, 
Godlove Kabati Selestine upande wa 
hadithi za watoto na Elizabeth Godwin 
Mahenge katika tanzu ya tamthiliya. 
Washindi hawa wa pili walijinyakulia kitita 
cha Shilingi za Kitanzania 7,000,000 na 
cheti cha heshima.  
 
Sambamba na wao walikuwapo pia katika 
nafasi ya tatu Enock Abiud Maregesi kati-
ka riwaya, Hafidhi Ally Makame katika 
ushairi, Fatuma Salim Suleiman katika 
hadithi za watoto na Esther Evarist Nya-
wale katika tamthiliya. Wote hawa 
wamejinyakulia kitita cha Shilingi za 
Kitanzania 5,000,000. 
 

Katika msimu huu wa nne hadhira imeshuhudia mabadil-
iko kadhaa yaliyoongeza ufanisi katika maadhimisho hayo 
ikiwapo muda, kupunguza hotuba zisizo na mantiki ya 
kituzo na kadhalika. 
 
Katika hotuba yake mgeni rasmi Mwalimu Abdilatif 
Abdalla amesema uandishi bunifu haupaswi kuchukuliwa 
kama anasa, bali ni nyenzo muhimu ya kujenga fikra, kui-
elewa jamii na kuibadilisha. Pia alisisitiza kuwa ubunifu 
wa lugha iwe maandishi au masimulizi una jukumu 
kubwa la kuelimisha, kuibua tafakuri na kuchochea 
maendeleo ya kijamii. 
 
Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Mipango na uwe-
kezaji Prof. Kitila Mkumbo alionya kuwa utamaduni wa 
kutambua na kutuza unakabiliwa na changamoto kubwa 
katika zama za mitandao ya kijamii. Kwa mujibu huo ni 
wajibu wa Watanzania kuunga mkono juhudi hizi ili 

kuendeleza maadili na utamaduni wa kitaifa.  
 
Tuzo ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu 
imechukua umaarufu mkubwa katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na kwa walumbi wote wa Kiswahili duniani. 
Serikali imetenga kiasi cha Tsh Bilioni 4.2 kwa kipindi 
cha miaka minne tangu kuanzishwa tuzo hii.  
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Abbas Mahmoud Al-Aqqad… Wasifu wa akili huru 
iliyojijengea utukufu kwa kalamu 

Abbas Mahmoud Al-Aqqad hakuwa mwandishi wa kawai-
da katika historia ya utamaduni wa Kiarabu, bali alikuwa ni 
tukio la kipekee la kielimu na kifalsafa lililofikia hadhi ya 
vilele vigumu kufikiwa au kufananishwa. Ndani yake aliun-
ganisha vipawa vingi ambavyo ni nadra kukutana katika 
mtu mmoja; alikuwa mwandishi mahiri, mshairi mbunifu, 
mkosoaji mwenye maono, mwanahistoria makini, na mwa-
nafikra huru ambaye hakunyenyekea isipokuwa kwa mis-
ingi yake binafsi. Yeyote aliyekaribia uzoefu wake ali-
muona kama bahari pana isiyopimika kina chake, au kama 
kilele cha juu kisichofikiwa ila kwa juhudi kubwa na msingi 
mpana wa maarifa na bidii. 

Al-Aqqad alizaliwa huko Aswan mwaka 
1889, na alikulia katika mazingira rahisi 
lakini yaliyosheheni maadili ya elimu na 
maarifa. Licha ya kutomaliza zaidi ya 
elimu ya msingi, hilo halikuwa kikwazo 
kwake, bali lilikuwa msukumo wa kuji-
jenga kwa juhudi zake binafsi. Alijitosa 
katika kusoma kwa shauku kubwa, akaji-
fungulia milango ya fasihi ya Kiarabu na 
fasihi za dunia, na kuanza kujenga uta-
maduni wake juu ya misingi thabiti ya 
ujuzi mpana na tafakuri ya kina. Mikuta-
no ya kielimu aliyohudhuria pamoja na 
baba yake ilichangia sana katika kuunda 
ufahamu wake wa mapema, ambapo ali-
fahamiana na vitabu vya turathi na hazi-
na za fasihi, jambo lililowasha ndani yake 
mwanga wa shauku uliodumu maisha 
yake yote. 

Katika ajira ya serikali hakupata kile kili-
chokidhi matarajio yake, hivyo haraka akachoshwa na 
vikwazo vyake na kuasi dhidi yake akitafuta upeo mpana 
zaidi. Uandishi wa habari ulikuwa ni uwanja aliouchagua 
kujieleza na kuifanya kalamu kuwa silaha, fikra na ujumbe. 
Alianza safari yake ya uandishi pamoja na Muhammad Fa-
rid Wajdi, kisha akahama kati ya magazeti mbalimbali hadi 
akawa miongoni mwa waandishi mashuhuri katika maga-
zeti makubwa kama "Al-Ahram" na "Al-Balagh". Maandi-
shi yake hayakuwa makala za kupita tu, bali yaliku-

wa misimamo ya wazi ya kifalsafa iliyotetea uhuru, 
kupinga udikteta, na kuthibitisha haki ya mataifa 
katika uhuru na heshima. 

Alijihusisha pia na harakati za kitaifa, akahusishwa 
na chama cha Wafd, akitetea misingi yake pamoja 
na kiongozi wake Saad Zaghloul. Alipambana kati-
ka mijadala mikali ya kisiasa na kielimu dhidi ya 
wapinzani wake. Ujasiri wake ulidhihirika wazi ali-
pokabiliana na mamlaka katika enzi ya King Fuad 
I, akipinga kuvunjwa kwa katiba, msimamo uli-
ompelekea kufungwa gerezani. Hata hivyo, gereza 
halikuvunja azma yake, bali lilimzidishia msimamo 
wa kushikilia kanuni zake, akithibitisha kwamba 

uhuru wa fikra kwake haukuwa 
kauli tu bali ni dhamira anayolip-
ia gharama yake bila kusita. 

Baada ya kupungua kwa shughu-
li zake za kisiasa, Al-Aqqad aliji-
tosa kikamilifu katika uzalishaji 
wa fikra, akafungua upeo mpana 
wa uandishi na kuacha urithi wa 
zaidi ya vitabu mia moja pamoja 
na maelfu ya makala. Aliandika 
katika nyanja mbalimbali kama 
fasihi, ukosoaji, historia, siasa na 
fikra za Kiislamu. Na katika kila 
uwanja alitoa maono ya kina ya-
nayoonyesha uwezo mkubwa wa 
uchambuzi na kuunganisha hoja. 
Miongoni mwa kazi zake 
maarufu ni mfululizo wa ―Al-
‗Abqariyat‖, ulioshughulikia hai-
ba za Kiislamu kwa mtazamo 
wa kisaikolojia na kifalsafa, 
mbali na simulizi za kawaida, 

ukizingatia kiini cha binadamu na motisha zake. 

Al-Aqqad alijulikana kwa utamaduni mpana usio 
wa kawaida; hakujifungia katika taaluma moja, bali 
alisoma katika nyanja mbalimbali kuanzia falsafa 
hadi sayansi asilia, akiamini kwamba maarifa ni kitu 
kimoja kisichogawanyika.  

Inaendelea ukurasa wa  24 

SHUBAKA LA VITABU 
Mervat Sakr, mwanaisimu kutoka Misri anaendelea kutuletea simulizi za wanafasihi 
mbalimbali wa Misri wa enzi na enzi. Ni simulizi za kuvutia zenye kutia mshawasha 
katika fasihi ya Kiswahili. Hii ni moja ya zawadi kubwa kwetu Ngurumo ya Mwandi-

shi na kwako msomaji… leo anamleta kwetu Abbas Mahmoud Al-Aqqad 
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UCHAMBUZI WA KITABU 
CHA RAIS MSTAAFU BENJA-

MIN MKAPA 
 
 "MY LIFE, MY PURPOSE" 
 
N a  P R O F .  R W E K A Z A 
MUKANDALA 
 
{Imetolewa kutoka mtandaoni} 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kati ya mageuzi tuliyofanya yali-
yokuwa na utata sana ni ku-
binafsisha mashirika ya Umma, 
mageuzi/maboresho ya utumishi, 
na uuzaji wa nyumba za Serikali. 
Kwa kweli mashirika ya Umma 
yalikuwa yanaendeshwa kwa hasara. 
Kuna wanaodai kuwa Mwalimu 
hakkupenda ubinafsishwaji na 
alisema hivyo hasa wakati wa mtan-
g u l i z i  w a k e .  M h e s h i m i -
wa Mkapa anabaini kuwa, lakini 
Mwalimu hakunisema ana sijui kwa 
nini, ukweli ni kwamba Mwalimu 
alikuwa pragmatist na aliona hali 
halisi. Kwa bahati mbaya sikufuatilia 
utendaji wa mashirika Mheshimi-
wa Mkapa anaendelea mashirika 
tuliyo yaabinafsisha kama ambaavyo 
nilivyofanya kwa Regulatory Agencies.  
Pia kweli kuwa tulibinafsisha kwa 
watu wan je kuliko wazawa.  
 
Pamoja na ugumu na utata wa 
baadhi ya mageuzi kura zake katika 
uchaguzi wa mwaka 2000 zil-
iongezeka kwa asilimia 100%. Hii 
kwake ilikuwa kuambiwa ―Songa 
mbele, endelea‖ Na niliendelea, 
anasema. 

Mheshimiwa Mkapa anasimulia ku-
wa maono yake: ni maisha ya hali ya 
juu, amani, utulivu na umoja, uta-
wala bora,jamii iliyoelimika na 
uchumi shindani wenye uwezo wa 
kukua kiendelevu na mgawanyo shi-
rikishi wa kipato. Ili kuyapata hayo 
ikaanzishwa Vision 2025MKU-
KUTAMKURABITA Mini Tiger 
Plan 2020TASAF. Wengi katika Ba-
raza la Mawaziri, kwenye Chama na 
Serikali hawakuviunga mkono. 
Lakini sasa naiona TASAF kama 
―High Point‖ ya Urais wangu, 
anasema Mheshimiwa Mkapa.Bima 
ya TaifaMageuzi katika Elimu, 
DEDP na SEDPMradi wa maji zi-
wa Victoria. 
 
Kuhusu mahusiano ya ndani na nje, 
Mheshimiwa Mkapa anabaini kuwa 
uhusiano katika ya Bara na Zanzibar 
ulikuwa mgumu na tete lakini alifan-
ikwa kutatua matatizo. 
Anasema alikuwa na wasiwasi pale 
Rais wa Zanzibar Salmin Amour 
alipotaka kubadilisha sheria na kuta-
wala kipindi cha tatu. Lakini baadae 
yeye na wafuasi wake wakaamua 
y a i s h e .  Z a n z i b a r  i l i a n z a 
kupeperusha bendera yake.  
 
Vifo vya watu 22 huko Pemba Janu-
ari 2001 vilinishtua na kumhuzun-
isha sana. Anasema ―hili litaendelea 
kuwa doa katika Urais wangu inga-
wa sikuwepo lilipotokea‖. 
Anabaini kuwa wakati wa utawala 
wake, wanadiplomasia walionyesha 
upendeleo kwa vyama vya upinzani 
na kukutana nao mara kwa mara, 
Pia wapo walioamini walistahili up-
endeleo kuliko wengine. 
Kwa upande wa vyombo vya habari 
ilibidi azoee kukosolewa, kwani 
waliamini alikuwa dictator ingawa 
alikuwa anashikilia msimamo. Ana-
baini kuwa alihitaji kuuza sera zake, 
kwa hiyo akaanzisha utaratibu wa 
kulihutubia Taifa kila mwezi lakini 
mhimili mkuu wa kupokea na kutoa 
mawazo na habari 
ilikuwa C h a m a 

     KITABU NILICHOSOMA  
 MY LIFE, MY PURPOSE—05 

chake CCM na vikao vyake mba-
limbali. 
 
Mheshimiwa Mkapa anakiri kuwa, 
Kabla hajawa Rais, hakujua kuwa 
kazi moja wapo ya Rais ni kutoa 
pole. Moja wapo ya mapungufu 
yangu ni kwamba si mwepesi wa 
kuonyesha hisia zangu. Mrithi 
wangu Rais kikwete ni mzuri sana 
katika hili. ―Anasema Mheshimi-
wa Mkapa. 
Mwaka 1996 mafuriko yalisaba-
bisha maafa makubwa katika 
Nchi. Kuzama kwa Mv bukoba 
kulistua na kuhuwisha sana ma-
janga mengine mengi. Niliwahu-
rumia wafungwa wote waliostahili 
kunyongwa mpaka kufa. 
Anasema ingawa hakatai ku-
kosolewa kisiasa au kisera, ku-
kosolewa binafsi kuliumiza sana. 
Kwa mfano madai kwamba al-
impendelea Baba mkwe wa 
mwanae katika kubinafsisha 
mgodi wa makaa ya mawe wa ki-
wira yalimuumiza sana. 
 
Pia madai kuwa aliwapendelea 
NET GROUP solutions ltd wa-
kati wa kubinafisha TANESCO 
kwa sababu ya shemeji yake ku-
limuumiza sana pia jambo moja 
lilojitokeza baada ya muheshimi-
wa kumaliza muda wake ni la Ex-
ternal payment account (EPA). 
Mheshimiwa anaeleza kuwa, 
anavyoelewa urais wake haukuwa 
wa kwanza kuruhusu ununuzi wa 
madeni kama huo. Anasema 
kwanza alisita ila Gavana wa Ben-
ki Kuu Daud Bilali alimuelewesha 
na akasema watakao nunua hayo 
madeni walikuwa tayari kuchangia 
mfuko wa kampeni za uchaguzi 
wa CCM. Wahuni walitumia 
uaminifu wake kwa chama kum-
shawishi akubali. ―Ninajisikia ku-
wa nilitumika na kusalitiwa. Na 
ukweli ni kwamba mimi binafsi 
sikufaidika na sikupata chochote‖. 
Anasema Mheshimiwa Mkapa. 
Itaendelea... 
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 HABARI PICHA 

Matukio ya wanafasihi 

Mwanamuziki Mwanaharakati Vitali 
Maembe katika meza ya vitabu ya Mkuki 
na Nyota. 

Kalam Salam, kila Alhamis ya kwanza ya mwezi, tukio linalowakutanisha 
wapenzi wa fasihi; waandishi kwa wasomaji katika ukumbi wa Alliance 
Francaise. Je umewahi kuhudhuria? 

Katika mstari wa mbele, nguli wa kalamu Shaffi Adam Shaffi akiwa 
pamoja na washiriki wengine kufuatilia mjadala katika Tuzo Nyerere 

Pichani, Mwalimu Abdilatif Abdalla aliyekuwa 
mgeni rasmi katika Tuzo Nyerere msimu wa 
nne akiendesha mjadala katika mkutano wa 
pembeni uliofanyika tarehe 13 April, 2026 
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MALENGA WA KILEO 

 

 
SIMANZI 

 
Duniani tunapita, kwa Baba tunarejea 
Si Mwamedi wala Pita, sote tutaelekea 
Kifo hupimi kwa mita, kwamba huku  
takwepea 
Simanzi twasimanzika, sote ni wa Maulana 
 
Tmekopeshwa uhai, pumzi kama zawadi 
Tuishi tungali hai,  miaka ina idadi 
Ukifa nani tadai,  hukutimiza ahadi 
Simanzi twasimanzika, sote ni wa Maulana 
 
Zilitufika habari,  za mtima mbaya kwani 
Tukaacha kuvinjari, tusikie kuna nini 
Kumbe Mola kamtadari, Tuli wa Kigam-
boni 
Simanzi twasimanzika, sote ni wa Maulana 
 
Dada Tuli katulia, na Muumba kamrudia 
Akatuacha twalia, sintofahamu kubakia 
Swali ‗kajiulizia,  yampasani mautia 
Simanzi twasimanzika, Sote ni wa maulana 
 
Hadithi metuachia, dada mzuri Tulia 
Hamu metubakia, sote twabaki kulia 
Simulizi ulosimulia, nani wa kumalizia 
Simanzi twasimanzika, Sote ni wa Maulana 
 
Twabaki pekuapekua, hatujui la kufanya 
Mola amekuchukua, sisi akatutawanya 
Mawazoni mwetu pia, tukabaki tu kusonya 
Simanzi twasimanzika, sote ni wa Maulana 
 
Pumzika kwa amani, mikononi pa Manani 
Uloishi duniani, yanatosha kukosani 
Twakuombea buriani, wetu mzuri fanani 
Simanzi twasimanzika, sote ni wa Maulana. 
 
Raha ya Milele umpe ee Bwana na Mwanga wa 
milele umuangazie… 
 
… Marehemu apumzike kwa amani…. Amina 
 
 

 
Salaam kwenu nyote! 
 
Leo tunakuleteeni chapisho la 52, safari bado inaen-
delea. Jambo zuri ambalo tunapenda kuwaeleza ni 
kuwa, kuanzia mwaka huu 2026, jarida letu litatoka 
mara sita kwa mwaka. Na katika mwaka huu tuta-
fanya maboresho ya kimuonekano na ikiwezekana 
kufanya jambo jipya ambalo tutaliweka wazi kwenu 
siku za usoni. 
 
Toleo letu la 52, linakujia na habari mbili za kusikit-
isha sana. Hizi si zinginee bali za vifo vya fanani na 
hadhira. Mwezi uliopita tulipokea taarifa ya kifo cha 
mwandishi (fanani) aliyejulikana kwa jina la Tuli. 
Tuli alikuwa mwandishi wa makala na haditi katika 
mitandao ya kijamii. Akiwa bado anaiburudisha na 
kuifunza jamii, dada mauti alimfika ghafla, naye 
hakuwa na budi kusema ndiyo. Tunamuombea sana 
kwa Muumba wake ili amsamehe makosa yake na 
afurahi naye mbinguni. 
 
Kabla hatujapoa kwa msiba huo, siku za katikati za 
Mwezi wa Mei hadhira nayo ikafiliwa na msomaji 
mahiri wa vitabu hususani vya riwaya. Hindu Nuhu, 
msomaji wa vitabu kutoka Iringa, alitutoka ghafla 
bin vuuu! Hakuna aliyeamini kati yetu, lakini 
Waswahili twasema ‗Kazi ya Mungu haina makosa‘. 
 
Vifo hivi viwili vya ghafla, vyatufundisha nini mimi 
na wewe ambao bado tunapiga mark-time hapa du-
niani? 
 
Tupendane, kwa maana upendo hutoka kwa Mungu. 
Nasi pia siku ya mwisho tutarudi kwake. 
 
Atuwaombee ndugu zetu, lakini nasi tusichoke 
kutenda mema. 
 
Wakatabahu! 
 
R.R. Mwambe 
20 Mei, 2026 

TAHARIRI 
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KUTOKA MAKTABA 
DKT. NDYANAO BALISIDYA 

Dkt. Ndyanao Balisidya (anayejulikana 
pia kama May Lenna Balisidya Matteru, 
1947–1987) ni miongoni mwa nguzo na 
tunu muhimu sana katika historia ya 
fasihi ya Kiswahili na lugha kwa ujumla 
nchini Tanzania. 

Kwanini mwanamama huyuakumbukwe 
na ulimwengu wa wasomi na wapenzi wa 
Kiswahili Sanifu? 

1. Mchango Wake Katika Fasihi 
( R i w a y a  n a  T a m t h i l i a )                           
Yeye ni mtunzi wa kazi mashuhuri 
zilizowahi kutumiwa sana katika mitaala 
ya elimu ya sekondari nchini Tanzania: 

Riwaya ya Shida (1975): Hii ndiyo kazi 
yake maarufu zaidi. Riwaya hii inagusia 
maisha ya kijamii, matatizo ya vijana, na changamoto 
za kuhama kutoka vijijini kwenda mijini (kama Dar es 
Salaam) kutafuta maisha, jambo ambalo liliacha funzo 
kubwa kwa jamii. 

Tamthilia ya Ayubu: Kazi nyingine ya jukwaani ina-
yoonesha umahiri wake katika uchambuzi wa mambo 
ya kijamii na kifasihi. 

2. Taaluma na Uongozi wa Kikazi 

Mhadhiri UDSM: Alikuwa mhadhiri katika Idara ya 
Kiswahili Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
kati ya mwaka 1977 na 1987, ambapo alichangia kwa 
kiasi kikubwa kulea kizazi cha wasomi wa lugha hiyo. 

Uongozi BAKITA: Mwaka 1971, alichaguliwa 
kujiunga na Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) na 
alihudumu kama Makamu Mwenyekiti wa baraza hilo 
kwa mihula miwili, akipigania ukuzaji na usanifishaji 
wa lugha. 

3. Elimu ya Juu na Mapambano ya Kitaaluma  
Alikuwa mwanamke wa mfano katika zama zake: 

 Alipata Shahada ya Sanaa (B.A.) UDSM mwaka 1970. 

Alipata Shahada ya Uzamili (M.A.) ya Fasihi Simulizi 
UDSM mwaka 1978. 

Alihitimu Shahada ya Uzamivu (Ph.D.) ya Fasihi za 
Kiafrika kutoka Chuo Kikuu cha Wisconsin-Madison 
nchini Marekani mnamo Novemba 1987, ikiwa 

ni miezi michache tu kabla ya kifo 
chake cha mapema kilichotokea 
Desemba 1987. 

Uhusiano wa Kifamilia: Dkt. 
Ndyanao alikuwa dada wa mwana-
muziki nguli wa zamani wa Tanza-
nia, Patrick Balisidya (aliyekuwa 
kiongozi wa bendi ya Afro 70), am-
baye hata aliwahi kumtungia wimbo 
maalum wa harusi miaka ya 1970. 

FALSAFA YA UANDISHI 
WAKE 

Falsafa ya uandishi ya Dkt. Ndya-
nao Balisidya inajidhihirisha kama 
Uhalisia wa Kijamii (Social Realism) 
uliohuishwa na Utanzania na Utu 

(Humanism). Kama mwandishi aliyeibuka katika 
muongo wa kwanza baada ya Azimio la Arusha 
(1967), Balisidya hakuvutiwa na uandishi wa kufiki-
rika au wa kufikiria mambo ya mbali; badala yake, 
kalamu yake ililenga kuwa kioo halisi kinachoakisi 
jamii ya Kitanzania—matatizo yake, mabadiliko 
yake, na matumaini yake. 

Tunaweza kuigawa falsafa ya uandishi wake 
katika misingi mikuu minne: 

1. Falsafa ya "Ukweli Mchungu" (Social Real-
ism) 

Balisidya aliamini kuwa fasihi inapaswa kusema 
ukweli bila kuupamba. Katika riwaya yake ya Shida, 
anaonesha mgongano mkubwa kati ya maisha ya 
kijiji na mji (Dar es Salaam). Falsafa yake hapa ni 
kwamba ‗maendeleo ya kweli ya binadamu yana-
jengwa kwa kufanya kazi kwa bidii mahali alipo‘ na 
sio kukimbilia mijini kunakochochewa na ndoto za 
uongo. Haogopi kuonesha upande wa giza wa 
mji—upotevu wa maadili, upweke, na jinsi mji una-
vyoweza kummeza mtu asiye na msingi imara. 

 

ITAENDELEA TOLEO LIJALO…. 

NDYANAO BALISIDYA  

1947—1987 
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NIDHAMU CHANYA 
9.2 Utangulizi 
Nidhamu ni sehemu muhimu katika malezi ya 
mtoto, kwani humsaidia kuelewa mipaka, waji-
bu, na tofauti kati ya mema na mabaya. Hata 
hivyo, nidhamu bora siyo ile inayotumia ukali 
au adhabu kali, bali ile inayojenga uelewa na 
kumfundisha mtoto kuwajibika kwa matendo 
yake. Nidhamu chanya inalenga kumlea mtoto 
kwa kutumia maelekezo, mazungumzo, na 
mifano bora ya tabia. Katika sehemu hii, tu-
tachunguza umuhimu wa nidhamu chanya, 
faida zake, na jinsi inavyoweza kumsaidia mto-
to kuwa na maadili mema na uwezo wa kufan-
ya maamuzi sahihi katika maisha yake ya sasa 
na baadae. 
 
9.2.1 Nidhamu Chanya 
Nidhamu chanya ni njia ya kumlea 
mtoto kwa kumfundisha tabia nje-
ma kwa kutumia upendo, maele-
kezo, na mwongozo badala ya ukali 
au adhabu kali. Mtoto anapolelewa kwa ni-
dhamu chanya, hujifunza kuelewa matendo 
yake na matokeo yake, badala ya kuogopa ad-
habu. Kwa mfano, mzazi anapomueleza mtoto 
kosa lake na kumfundisha namna ya kulireke-
bisha, mtoto hujifunza kuwajibika na kufanya 
maamuzi sahihi. Nidhamu hii hujenga msingi 
wa mtoto kuwa na heshima, subira, na uwezo 
wa kujidhibiti katika maisha yake ya kila siku. 
 
9.2.2 Faida Katika Nidhamu Chanya Kati-
ka Malezi 
Faida za nidhamu chanya ni nyingi na zina 
mchango mkubwa katika ukuaji wa mtoto. 
Kwanza, humsaidia mtoto kujenga uwezo wa 
kujidhibiti. Kwa mfano, mtoto anapofundish-
wa kuelewa matokeo ya matendo yake badala 
ya kuogopa adhabu, hujifunza kufikiri kabla ya 

kufanya jambo. Pili, nidhamu chanya hujenga 
uhusiano mzuri kati ya mzazi na mtoto. Mtoto 
anapohisi kueleweka na kusikilizwa, huwa 
tayari kushirikiana na mzazi wake bila ku-
lazimishwa. Tatu, humsaidia mtoto kujifunza 
kuwajibika kwa matendo yake. Mfano ni mtoto 
anayefundishwa kurekebisha kosa lake badala 
ya kuadhibiwa tu, hujifunza thamani ya 
uwajibikaji na heshima kwa wengine. 
 
9.2.3 Hasara Za Kukosa Nidhamu Chanya 
Katika Malezi  
Kukosa nidhamu chanya kunaweza kuleta 
changamoto nyingi katika malezi ya mtoto. 
Mtoto anayekuzwa kwa ukali au adhabu kali 
mara nyingi hujifunza kuogopa badala ya 
kuelewa. Hali hii inaweza kusababisha mtoto 

kuwa na hofu, kukosa kujiamini, 
au hata kuwa na tabia ya uasi. Kwa 
mfano, mtoto anayeadhibiwa bila 
kuelezwa kosa lake anaweza ku-
rudia makosa yale yale kwa sababu 

hajajifunza sababu ya kuyakwepa. Aidha, 
ukosefu wa nidhamu sahihi unaweza kusaba-
bisha mtoto kushindwa kujidhibiti na 
kushindwa kuheshimu wengine, jambo 
linaloweza kuathiri maisha yake ya kijamii na 
kielimu. Ko 
 
9.2.4 Nini cha Kuzingatia Katika Ni-
dhamu Chanya 
Ili nidhamu chanya iwe na mafanikio, mzazi 
anapaswa kuzingatia mambo kadhaa muhimu. 
Kwanza, kutoa maelekezo kwa upole na uwazi, 
ili mtoto aelewe kile kinachotarajiwa kwake. 
Pili, kuwa thabiti katika maamuzi na kanuni za 
familia, ili mtoto asichanganyikiwe na ujumbe 
tofauti. Tatu, kuzingatia umri na uwezo wa 
mtoto, kwani kila hatua ya ukuaji ina mahitaji 
yake. Pia, mzazi anapaswa kuwa mfano mzuri 

Na. KELVIN JOHN 
KYARA 

 
0753767930 

ELIMU JAMII 
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wa tabia, kwani watoto hujifunza zaidi kwa kuona 
kuliko kusikia. 
 
9.2.5 Njia za Kuimarisha Nidhamu Chanya 
Katika Malezi 
Kuna njia mbalimbali za kuimarisha nidhamu 
chanya katika malezi ya kila siku. Kwanza, ku-
tumia mazungumzo badala ya adhabu kali, kwa 
kumweleza mtoto kosa lake na jinsi ya kulireke-
bisha. Pili, kutoa pongezi na kutambua tabia 
nzuri, ili kumtia moyo mtoto kuendelea kufanya 
vizuri. Tatu, kuweka mipaka iliyo wazi na 
kueleweka, ili mtoto ajue kile kinachoruhusiwa na 
kisichoruhusiwa. Pia, mzazi anapaswa kuwa na 
subira na kutoa mwongozo kwa upendo, kwani 
mabadiliko ya tabia huchukua muda. 
 
9.2.6 Vikwazo Vinavyoweza Kuzuia Nidhamu 
Chanya Katika Malezi 
Katika mazingira ya sasa, kuna vikwazo vina-
vyoweza kuathiri utekelezaji wa nidhamu chanya. 
Moja ya changamoto ni msongo wa maisha 
unaowafanya wazazi kukosa muda au subira ya 
kuzungumza na watoto wao, na hivyo kuishia ku-
tumia adhabu kali. Pia, ushawishi wa teknolojia 
unaweza kuathiri nidhamu, kwani watoto wana-
weza kujifunza tabia zisizofaa kutoka mitandaoni 
bila uangalizi wa wazazi. Changamoto nyingine ni 
kukosekana kwa msimamo mmoja kati ya wazazi 
au walezi, jambo linaloweza kumchanganya mto-
to kuhusu kile kinachotarajiwa kwake. 
 
Hitimisho; 
Nidhamu chanya ni msingi muhimu katika malezi 
bora ya mtoto. Bila nidhamu inayojenga uelewa 
na uwajibikaji, mtoto anaweza kukosa mwelekeo 
sahihi wa tabia na maamuzi. Kwa kutumia njia za 
upendo, maelekezo, na mfano bora, mzazi au 
mlezi humsaidia mtoto kukua akiwa na uwezo wa 
kujidhibiti, kuheshimu wengine, na kufanya 
maamuzi sahihi katika maisha yake. Nidhamu hii 
humjenga mtoto kuwa mtu mwenye maadili, 
subira, na uwajibikaji, jambo linalomuwezesha 
kuwa raia mwema katika jamii na familia yake. 

 

ELIMU JAMII 

 

 
Abbas Mahmoud Al-Aqqad 
 
Inatoka ukurasa wa 18 

 
Upana huu ulionekana wazi katika maandi-
shi yake yaliyochanganya kina cha fikra na 
uzuri wa lugha ya kifasihi, yakawa muun-
ganiko wa mantiki na ubunifu, uchambuzi 
na umakini. 
 
Katika uwanja wa ushairi, Al-Aqqad aliku-
wa mmoja wa waanzilishi wa mageuzi, aki-
jaribu kuikomboa mashairi kutoka katika 
mipaka yake ya jadi na kuyaunganisha zaidi 
na maisha na mwanadamu. Alitoa diwani 
kumi za mashairi, zilizowakilisha muhtasari 
wa uzoefu wake wa zaidi ya miaka hamsini, 
akieleza mtazamo wake kuhusu dunia na 
tafakuri zake kuhusu maisha na mwana-
damu. 
Al-Aqqad alipata heshima kubwa katika 
maisha yake, akachaguliwa kuwa mwa-
nachama wa Academy of  the Arabic Lan-
guage in Cairo, na akatunukiwa Tuzo ya 
Taifa ya Fasihi. Wataalamu wakubwa wa 
fasihi walimsifu, hususan Taha Hussein, ali-
yemwona kuwa anastahili kuongoza ushairi 
wa Kiarabu baada ya Ahmed Shawqi na 
Hafez Ibrahim. Heshima hii haikuwa 
isipokuwa ni kielelezo cha nafasi yake ya 
kweli, aliyojijengea kwa juhudi na akili, si 
kwa mamlaka au hadhi. 
 
Al-Aqqad aliendelea kuwa mwaminifu kwa 
kalamu yake hadi mwisho wa maisha yake, 
hakuacha kuandika wala kuchoka kutafiti, 
hadi alipofariki dunia mwaka 1964 baada ya 
maisha yaliyojaa juhudi, kazi na ubunifu. 
Aliacha nyuma urithi mkubwa wa kielimu 
na kifasihi ambao bado unaishi ndani ya 
utamaduni wa Kiarabu, ukiwa ushahidi 
kwamba nia thabiti na akili iliyoangaziwa 
vinaweza kujenga utukufu, hata katika maz-
ingira magumu. 
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HADITHI 

Ilipoishia… 
“Makosa ambayo yatagharimu uhai wangu… 
hata hivyo ni kwa ajili yako,” akaongea kwa 
sauti ya chini lakini ilikuwa „stereo‟ kwel-
ikweli. 
“Wewe ni nani?” Amata akarudia swali, “Na 
kwanini uweke maisha yako reheni kwa ajili 
yangu?” akaongeza swali. Akatazama saa 
yake, ilitimu saa moja na dakika kumi na 
mbili jioni. Bado dakika tatu windo langu 
lifike! Akawaza.  
 
Endelea… 
 
Akarudisha macho kwa yule mwanamke. 
“Naitwa Afrika!” yule mwanamke akajibu. 
“Afrika?” Amata akauliza ili kupata uhakika. 
“Ndiyo, najua itakushangaza, ila jina langu 
ni Afrika…” akajibu tena. Amata akaona 
mwanamke yule anampotezea muda. Ame-
tumwa! Akawaza. Uwepo wangu ushajulika-
na hapa, sasa nione la kufanya kwa muda! 
Akajiambia moyoni mwake. 
 
“Asante Afrika, kwaheri… sipo kwa huduma 
unayotaka kunipa. Ila nikimaliza kazi yangu 
nitakutafuta unihudumie,” Amata akasema 
huku akianza kuuelekea mlango. 
“Sivyo Amata! Hivi we ni mpelelezi gani 
ambaye hata ushangai nalijua jina lako kwa 
ufasaha namna hii?” Afrika akauliza. 
“Kwa kazi yangu, kila mtu analijua jina 
langu, tena analijua zaidi ya mimi ninavyo-
lijua… sishangai!” ASmata akasjibu na 
kushika kitasa. 
“Sikiliza Amata! Wanajua kama upo 
Antatanarivo, wanajua nyendo zako zote, 
wanajua kama saa hii utakuwa eneo hili, 
wanajua kama unamtaka Mikhail Planchkov, 
wanajua kuwa umetumwa kuitafuta 
„kokwa‟…” Afrika alizungumza huku macho 
yake yakiwa yamejawa machozi. Amata 
aliondoa mkono kwenye kile kitasa na 
kusimama kidete. Akashusha pumzi na kum-
wangalia Afrika pale alipoketi. Afrika 

aliinua mkono wake na kuuelekeza kichwani 
pake ili kutoa ua alilojipamba. Macho ya 
Amata yalikuwa yakiufuata mkono huo na 
yalipotua, moja kwa moja yalikuwa ya-
kitazama dirisha lile kubwa. Lahaula! Macho 
yake yalijikuta yakitazamana na bomba la 
bunduki ya kirussia likimtazama. Kwa hara-
kaharaka aliijua bunduki hiyo, IZMASH Sai-
ga12 gauge. Akili ya haraka ikamjia. Tuna-
shambuliwa! Akawaza na kujirusha upande 
wa pili. Kioo cha lile dirisha kikatawanyika 
vipande vipande na kuleta tafrani ndani ya 
kile chumba. Risasi zile tatu zilizomkoa 

Amata ziliishia ukutani. Akachomoa 
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bastola yake na kusimama nyuma ya pazia 
akitupa jicho huku na huko. Amata akawahi 
kwenye dirisha jingine na kuvuta pazia 
kuangalia nje. Aliona vijana wawili wa Kiafri-
ka wakitoka kwa kukimbia kwenye ile hoteli. 
Vijana wale walikuwa wakielekea kwenye jen-
go lilelile alilokuwamo yeye na Afrika. 
Kisha Mzungu mmoja mtu mzima akatoka 
kwenye mlango mkubwa wa ileile hoteli 
akisindikizwa na watu wegine wawili 
wakaingia kwenye gari na kuondoka kwa kasi. 
Amata akashusha paumzi na kuuelekea ule 
mlango. Akafungua na kuuacha wazi kidogo. 
Haikupita dakika akahisi mlango mkubwa wa 
sebuleni ukifunguliwa. Muda wote huo, Afrika 
alikuwa sakafuni kimya. Damu kidogo ilion-
ekana kwenye kifua chake. Amata akatulia 
palepale ili kuona kitachojiri. Hakukosea, do-
mo la IZMASH Saiga likatangulia huku 
likiusukuma mlango taratibu. Amata akatulia 
kimya na kusubiri sekunde kadhaa alizozitaka.  
Yule bwana akaonekana kusimama mlangoni, 
maana domo la ile bunduki halikusogea kuin-
gia ndani. Kwa kasi ya ajabu, Amata alikamata 
ule mtutu wa IZMASH Saiga na kuvutia ndani. 
Yule jamaa akajikuta kaingia pasi na kutarajia. 
Pigo moja lililopigwa kwa umahiri lilitua nyu-
ma ya shingo ya huyo bwana. Akapepesuka na 
kuvuta hatua za kiwewe mbele. Kabla hajatulia 
alijikuta anapigwa kabali ya shingo na kuvutwa 
chini. Akabwagika kama gunia la mpunga. 
Risasi moja ikadidimia mwilini mwake. Amata 
alipomnasua kwenye ile kabali, yule jamaa 
alitepeta. 
“Wewe ni nani?” akamuuliza. Yule bwana 
alikuwa akivuta pumzi zake za mwisho-
mwisho. Hakujibu, aligeuza sura na kumwan-
galia Amata huku povu likimtoka kinywani. 
Kwa haraka Amata akampekuwa kijana yule. 
Akachukua kitambulisho chake, leseni ya 
kuendeshea gari, simu ya mkononi. Kishindo 
cha mlango kupigwa kwa nguvu kikamgutusha 
pale chini. Kamanda Amata aliruka sarakasi na 
kutoka kwenye lile dirisha kubwa mpaka nje 
ambapo alianguakia juu ya jengo fupi jingine. 
Risasi kadhaa zilimkosa. Maumivu ya mgongo 
yalimtambaa mwili mzima lakini hakuwa 

na muda wa kuyatii. Alivingirika na kuji-
rusha chini ambapo alitua juu ya vyakula 
vilivyokuwa vikiuzwa hapo barabarani. 
Alichojua ni kunyanyuka na kutimua 
mbio kutafuta usalama wake huku watu 
wakipiga kelele za kumshangilia wasijue 
nini kimetukia.  
 
Kamanda Amata aliegesha gari lake nje ya 
hoteli ya Le Combava. Akateremka na 
kuelekea chumbani kwake. Alipoufikia 
mlango akasimama kwanza kabla ya 
kufanya lolote. Akatazama baadhi ya ala-
ma zake alizoweka na kuzikuta zipo sala-
ma kabisa. Hawajaja! Akajiambia na 
kupachika kadi ya kufungulia mlango. Ni 
kwa kupachika kadi hii tu ndipo utaruhusu 
kila kitu kifanye kazi ndani ya chumba 
hicho. Alitoa kila kitu alichohukua kwa 
yule jamaa na kubwaga kitandani. Aka-
liendea begi lake na kutoa vidonge kadhaa 
akameza ili mwili wake utulie dhidi ya 
maumivu makali. Akavua nguo zote na 
kujinyoosha kidogo.  
 
Alipoona mwili upo sawa kwa kiwango 
fulani akaliendea bafu ili ajimwagie maji. 
Alipopiga tu hatua kuingia bafuni humo, 
almanusura aanguke. Alichokiona kwenye 
beseni kubwa la kuogea hakikuwa kitu 
cha kawaida. 
Mwili mbichi wa Afrika ulikuwa 
umelazwa ndani yake huku shingo iki-
ning‟inia upande wa pili na kuacha 
koromeo linalovuja damu nzito. Amata 
alihisi kama kapigwa shoku ya umeme, 
aliganda akiwa katoa macho. Wamemleta 
saa ngapi hapa? Akajiuliza.  
 

 

 
 

Soma riwaya hii kupitia 
 

www.kitabumarket.co.tz 
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RIWAYA: NGUVU YA KIAPO (10)- Na: Eva Mrema  

Ilipoishia… 
Nililia mithili ya mama aliyefisha mwana. Sunche 
alikuja mbele yangu na kupiga goti, hakujali 
kabisa wapitaji waliofuata huduma pale hospitali. 
Alinyoosha mikono yake miwili na viganja vyake 
vikubwa vikalikumbata tumbo langu.  
 
Endelea… 
Ukimya wa sekunde chache ni kama aliutumia ku-
kusanya nguvu.  
―Nitakuwa baba! Nitakuwa baba jamani! Uuuhh! 
Nitakuwa baba mimi Sunche!‖ Aliyasema haya kwa 
ukelele kiasi kwamba watu wali-
oletwa pale na shughuli zao za ki-
matibabu walijikuta wakituzingatia 
sisi.  
―Tafadhali kaka tuko eneo la hosita-
li, usirudie kupiga kelele‖ mlinzi al-
imweleza Sunche.  
Sunche alinyanyuka na kumkaribia, 
―ukiambiwa utakuwa baba wakati 
una zaidi ya miaka arobaini utafanya 
nini?‖ Sunche alimuuliza mlinzi am-
baye alisisitiza matumizi ya sauti 
ndogo eneo la hospitali.  
―Eti waungwana, ukiambiwa utaku-
wa baba na mwanamke unayempen-
da kama nafsi yako mwenyewe uta-
fanya nini? Furahia kaka, tunaishi 
mara moja‖ Sunche alionekana ka-
ma mtu aliyepagawa kwa furaha. Alimnyanyua mlinzi 
wa hospitali juu na kumshusha mara moja. Alinirudia, 
alinikumbatia na kunipiga mabusu kedekede. Tabasamu 
liliniwamba usoni. Kama mwanamke kuna namna nili-
hisi soni juu ya macho ya watu yaliyokodoka kisawa-
sawa, ila nilimuacha asali wangu aufurahie ujumbe bora 
zaidi kuwahi kuupokea maishani mwake, kwa mujibu 
wa kauli zake mwenyewe.  
Alinibeba na kunitua, alimkumbatia mdogo wangu. 
Baada ya kila mbwembwe iliyoashiria furaha tulikubali-
ana kuondoka. Nilipitia kadi yangu ya bima mapokezi, 
na kuwafuata mlangoni waliponingoja tutoke pamoja. 
Sunche alininyanyua juu kitu kilichofanya nicheke kama 
mwehu. Mdogo wangu alikomaa na picha mnato na 
picha mjongeo kama vile aliahidiwa donge nono kama 
malipo ya kuwa mtunzaji bora wa kumbukumbu za 
kufurahisha.  
 
Nilibebwa hadi eneo lilipo gari. Aliniweka chini na 
kufungua mlango wa gari. Nilipanda kwa msaada 

wake naye akafunga mlango. Dogo na Sunche 
wakaingia garini na kila mmoja kuchukua nafasi yake. 
Mara hii tuliketi nyuma na mdogo wangu aliendesha.  
―Tafuta hoteli nzuri tukasherehekee tafadhali, Arusha 
tutakwenda kesho‖ Sunche alimwambia shemeji yake. 
―Mpenzi, likizo yangu inaisha rasmi kesho, nilitamani 
kufika mapema ili nifanye maandalizi, nipate na muda 
wa kupumzika‖ nilimwambia Sunche.  
―Kwanini nipo? Nitakuandalia kila kitu na wewe uta-
pumzika, naomba tufurahie siku ya leo kipenzi‖ baada 
ya Sunche kuongea, kauli naitoa wapi mimi? Nilitii, na 
safari ikaendelea. Tulirudi njia ya kuelekea Moshi ya 

zamani. Tuliulizia na kuelekez-
wa Rose garden. Paliwika sana 
kwa mazuri yote ya kiburudani.  
 
Tulikula vizuri, tulikunywa kwa 
furaha na jioni tulitoka na kuta-
futa hoteli ya kulala. Tulipata. 
Palikuwa pazuri sana, tuliingia 
vyumbani na kupata japo wasaa 
wa kukogesha miili yetu baada 
ya siku ndefu. Tobiasi alikwenda 
chumbani kwake na simu yangu. 
Alifanya zoezi la kunyonya data 
na kuziweka kwenye tarakilishi, 
kisha alitunza kwenye kikasha 
cha kuhifadhia ndani ya barua 
pepe yangu. Mdogo wangu 
alikuwa kama kaimu wangu wa 

kujitolea. Vitu vingi kanifundisha yeye haswa vya kim-
tandao. Hapo awali sikujua chochote juu ya kutunza 
kumbukumbu kidigitali, sasa kila jambo muhimu nisi-
lotaka kulipoteza nililitunza kwenye barua pepe yangu. 

RIWAYA: NGUVU YA KIAPO 
 
Inapatikana  katika kitabu (nakala ngumu) na soft copy 
(nakala tepe) kwa bei ya kirafiki. 
 
KITABU - Tsh 10,000  
Dar es salaam:  

 Duka la Kona ya Riwaya - 0655428085 

 Kalamu Tulivu Magomeni - 0718975659 

 Posta Mpya kwa Joji - 0713454152 

 Temeke kwa Eva Mrema - 0742630141 
 
Soft Copy (Nakala tepe) PDF - Tsh 5,000 
„Offer‟ kupitia Ngurumo ya Mwandishi ni - Tsh 3,000 
Lipa kwa MPESA LIPA NAMBA 36499709 Eva John 
Mrema 
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RIWAYA: NGUVU YA KIAPO (10) - Na: Eva Mrema  

Kwakuwa yeye ndiye alinifungulia basi nywila zote anazi-
jua. Mimi na hani wangu kila dakika ni sikukuu, yaani 
tukitazamana tu, pilau linalika. Tulifanya yetu na mwisho 
tulijimwagia maji na kujiweka sawa. Sunche aliniaga ku-
wa kuna jambo anataka kushughulikia mimi nipumzike. 
Na hivi alinipa dozi murua dakika chache zilizopita, 
sikuwa na ubishi, nililala kabla hajamaliza hata kufunga 
mlango.  
 
Usingizi wa zaidi ya saa tatu, tena za jioni uliniweka 
kwenye nafasi ngumu sana, niliota ndoto ambayo sikuik-
umbuka hata nukta. Kwa hakika ilitisha na kuniachia 
ujumbe wa hofu na mashaka moyoni; kumbukumbu za 
matukio zilitoweka. Nilimuita Sunche ila hakuitika. Giza 
lilitamalaki sikujua kama tayari ilitimu saa tatu usiku. Nil-
iogopa vibaya mno, nilihisi mchakacho wa mlango 
kufunguliwa nilianza kutokwa na machozi. Nilihisi 
kabisa nimevamiwa. Niliita Sunche bado hakukuwa na 
tumaini la kuitikiwa. Mlango ulimtii mfunguaji, ukafun-
guka, nilishika shuka na kujifunika gubigubi. Nilisali sala 
zangu zote hadi zile za akiba. Nilisikia taa ikiwashwa.  
 
Hapo natetemeka na kukazana kuomba nisidhuriwe. 
Nilihisi kuguswa juu ya shuka, hapo nilikunjamana nalo 
zaidi, ―usinidhuru jamani nakusihi‖ niliongea kwa 
mashaka makuu.  
―Dada, una shida gani wewe? Sauti ya mdogo wangu 
ilipenya masikioni na kunifanya nihangaike kujinasua 
ndani ya shuka nililojiviringishia kwa hiyari yangu. 
Nilipambana haraka haraka, nilipofanikiwa kutoa 
mikono na uso, dogo aliona hofu ilivyonishambulia bila 
huruma. Alinikaribia na kunikumbatia kwanza, bado nili-
weweseka. Aliniuliza kama nimevaa nguo, nikamjibu 
ndio, alifanya kazi ya kunitolea shuka lililoning‘ang‘ania 
kama vile nilizaliwa nalo. ―Naogopa! Nilimwambia 
mdogo wangu.  
―Uliota ndoto mbaya? Au unaogopa nini ccy?‖ Aliniuliza 
hali kanishika viganja vya mikono yangu.  
―Hata sielewi, nimeshituka usingizini mwenye hofu na 
mashaka kedekede, bila shaka kuna ndoto nimeota mba-
ya ila siikumbuki‖ nilimjibu. Alinikumbatia na kunitaka 
niamke niusuuze uso kisha twende tukapate mlo wa jio-
ni. Nilimuulizia mpenzi wangu, nikajibiwa kuwa 
aliningoja kwa hamu kubwa mgahawani.  
Nilikurupuka kama mwehu, nilisuuza uso na kuswaki 
kinywa kwa sekunde zisizozidi hamsini. Niliingia msalani 
kupunguza maji kisha nikatoka.  
―Twende‖ nikamwambia dogo.  
―Dada, vaa japo kagauni, ka kitofauti basi, kweli mtaiti 
huo na shati nyeupe kama muuguzi wa zamu? 

Jiweke sawa kuna mzigo wako hapo mezani 
nakungoja nje‖ baada ya Tobiasi kusema hivyo akili 
ikaniwasha, nikatazama huku kisha kule kweli kifun-
gashio nilikiona, kwakuwa sikukijua nilikiendea moja 
kwa moja. Nikakifungua kwa tahadhari kubwa. Nili-
kutana na nguo nzuri sana. Niliikunjua, ilikuwa gauni 
la rangi ya dhahabu, ndefu ya kushika mwili. 
Nilipoizingatia nilibaini kipande cha karatasi chini. 
Nilikinyanyua na kukisoma.  
 
“I will be your costume designer tonight darling. Put on that 
dress, put on your black hills, wear earrings and a black neck-
lace and then apply pink lipstick. Don‟t forget to use your 
American secret perfume. Welcome downstairs for dinner 
sweetie”  
 
Ujumbe ulinifurahisha, nilivaa gauni ile ya rangi ya 
dhahabu, nilivaa viatu virefu vyeusi sambamba na 
mapambo meusi; yaani mkufu, hereni bangili na 
kibanio cha nywele. Nilipaka wanja na rangi ya mdo-
mo ya pinki. Sikupaka poda tayari ni usiku na kwa 
namna fulani ngozi yangu inajitosheleza. Nilionekana 
maalumu sana. Nilitoka nje na kumkuta dogo, alini-
tazama na kunitazama tena.  
―Umependeza sana ccy. Yaani namaanisha umewaka 
vibaya mno, hebu nishike mkono twende‖ nili-
tabasamu tu, aligeuka na kuufunga mlango kwa kadi 
kisha tukaondoka. Tulikuwa ghorofa ya ishirini na 
mbili. Tuliingia kwenye „lift‟ na dogo akabonyeza 
namba iliyomaanisha tunaelekea ghorofa ya nne. Tu-
litumia takribani dakika tano kufika tulikotakiwa. 
Alitoa kitambaa na kunifunga machoni. Alinishika 
mkono na kuniongoza, niliuliza maswali mengi na 
jibu lilikuwa moja tu, ―vumilia kidogo‖.  
 

 

KUMRADHI 
Katika toleo namba 51, tulichapisha kwa 
kukosea herufi za jina la mwandishi A.E 
Musiba. 
 
Tunaomba, badala ya kusomeka Elvis 
Elistabulus Musiba, sasa isomeke Aris-
tablus Elvis Musiba. Tunawaomba radhi 
kwa usumbufu. 
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USIKU WA DENI—Na Gwamaka Mwamasage 

KALAMU YANGU 

Ulifikiri Nini au Nini kilikusukuma 
kuandika Riwaya ya USIKU WA DENI? 
 
Huwezi kuamini, wazo la hii riwaya halikuwa 
hili lililotokea. Mimi ni aina ya waandishi am-
bao wazo linaweza kubadilika wakati wowote 
kadri ninavyoandika. Naweza kujua mwanzo 
nisijue mwisho utakuwaje ama kisa kinaweza 
kuwa cha namna fulani lakini kadri nina-
vyoandika kinabadilika. Kwa hiyo, nilichofikiri 
wakati ninapanga kuandika riwaya ya USIKU 
WA DENI sicho kilichotokea mwishowe. 
 
Ok... Sasa je wahusika wako uliowatumia 
kwenye USIKU WA DENI hii ambayo tu-
meisoma, ndiyo haohao ambao uliwafikiri 
mwanzo? 
 
Hapana, ilibidi wabadilike kulingana na muk-
tadha 
 
Mhusika yupi ambaye hata wewe mwenye 
unamkubali? 
 
Binafsi namkubali Dah Ruh kwa namna 
alivyoweza ku-potray namna watu walivyo na 
pesa mjini zisizo na maelezo, namna ambavyo 
watu wanawekwa mjini na vibopa na namna 
ambavyo alitumika na kamati ya ulinzi na usala-
ma kuvuruga siasa za Zahoro. Hapa nilijaribu 
kueleza vile kuna vitu vinaweza kutokea vikiwa 
vimepangiliwa kimedani bila kueleweka. 
 
Tupe mrejesho kutoka Kwa wasomaji, je 
nao wamekongwa na Dah Ruh au Kuna 
mwingine? 

Wengi wamekoshwa na Ngoma Kizito, mlinzi 
wa Mgombea aliyepotea katika mazingira ya 
kutatanisha hali iliyopelekea chama cha upin-
zani kupata ajenda. 
 
Tuambie, je Kuna kisa Cha kweli kili-
chokusukuma kuandika Riwaya hii? 
 
Kwa kuwa riwaya zangu nyingi zinapoteza 
mwelekeo kadri ninavyoandika huwa sio rahisi 
kuibua kisa cha kweli katika simulizi. Kwa 

USIKU WA DENI ni moja ya riwaya zinazotamba sana hapa nchini kwa 
sasa. Riwaya hii iliyoandikwa na Gwamaka Mwamasage inaagazia swala-

zima la ufisadi na ulaghai wa kimapenzi.  
Ngurumo ya Mwandishi safari hii nikiwa na KALAMU YANGU tumstafu-

ta mwandishi huyu namwishowe tumempata huko Mtwara…  

GWAMAKA MWAMASAGE  

mwandishi wa kitabu  

USIKU WA DENI 
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KALAMU YANGU 

hivyo, USIKU WA DENI ni riwaya bunifu 
ik iundwa na visa  vidogo vidogo. 
 
Lakini, msanii ni mtabiri kulingana na mwenen-
do wa kijamii. Wakati nikiandika sikuwa 
nimeshuhudia kisa chochote, lakini leo wale wa-
liosoma riwaya hiyo hunirudia na kuniuliza nili-
juaje haya yangetokea? 
 
Tukiendelea kukitazama kitabu hiki, unafi-
kiri kinawezaje kumjenga msomaji kuwa 
Mtaznania bora? 
 
Kitabu cha USIKU WA DENI kinaweza 
kumjenga Mtanzania kulingana na dhamira 
zilizoibuliwa ndani yake ikiwemo mapenzi, ndoa, 
siasa na upelelezi. 
 
Lakini pia, kinajenga Mtanzania anayeweza ku-
jenga udadisi juu ya masuala kadha wa kadha ya-
siyo na majibu ya moja kwa moja. 
 
Kwanini ulichagua anwani USIKU WA DENI? 
 
USIKU WA DENI ni anwani iliyojengwa a 
nkasahuu. Ambapo tama ya madaraka ya 
mhusika aitwaye Zahoro Panjinga iligeuka deni 
juu ya mipango yake, lakini mambo yalipokwen-
da kombo, alijikuta nafsi yake ikiingia deni la 
dhamiri ili kumthibitishia mkewe usahihi wake, 
hata hivyo aliishia kuangukia pua. 
 
Je kitabu hiki kwa ujumla wake kinaeleza maana 
ya methali Usiku wa deni…? 
 
NDIO au HAPANA. 
 
Kama msomaji bado hujapata kusoma kita-
bu hiki cha Usiku wa Deni kilichoandikwa 
na Gwamaka Mwamasage, hujachelewa. 
Kinapatikana dukani kwetu Kona ya Ri-
waya, Kinondoni, tupigie simu 0655428085 
 

 

 
 
KILA mtu alipigwa na bumbuwazi, hakuna ali-
yeamini, kwani tanzia ya Tuli ilitufika tukiwa 
tunasubiri „episode‟ inayofuata ya hadithi tamu 
aliyoitambulisha kwetu kwa jina …… 
 
Sikuwa namfahamu vizuri binti huyu, mwandishi 
katika mitandao ya kijamii. Nachelea kusema ku-
wa maoni yawatu mbalimbali waliokuwa karibu 
naye, au tuite waliokuwa hadhira yake yalinishtua. 
Hapo sasa ndipo ikabidi nifuatilie kujua „ni nani 
huyu?‟ 
 
Katika kutafuta habari yenye uhakika hatimaye 
tulitaarifiwa kuwa Dina Tuli alifariki mnamo Mei 
1 2026 majira ya saa 10 jioni. Taarifa hiyo ilisema 
kuwa Dina Tuli hakuugua na wala hakuwa na da-
lili ya ugonjwa wowote. Ni homa tu iliyomkuta 
jioni hiyo na kukimbizwa Hospitali ya Alexia am-
bako mauti yalimkta. Dina Tuli alizikwa tarehe 2 
ya mwezi Mei. Marehemu ameacha watoto pacha 
wa miaka mitatu. Mungu amrehemu moendwa 
wetu. 
 
Posti yake ya mwisokabisa kwenye mtandao wa 
Facebook aliituma tarehe 1 ya mwezi Mei siku 
hiyohiyo ambayo aliiaga dunia. Ilisomeka… 

 
Posti hii ilipata hoja takribani 510 lakini nyingi 
yazo zilimuomboleza. Hakuna aliyeamini kama 
mwandishi huyu wa hadithi kama Usaliti wa Ka-
ka, Mapacha, na nyinginezo kwenye mtandao 
maarufu wa Facebook ametutoka. 
 
Nini kingine cha kusema? Dina Tuli tutakumiss 
sana… endelea kupumzikakwa amani peponi… 
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DINA TULI  
rest in peace 

 
 
 

Umeme umetukatili  
ila tutaendelea na  

usaliti 03 



 

 

 

 

 

Tangazo 

Jarida hili hutolewa na Jamvi la Simulizi 
kila baada ya miezi miwili 
jamvilasimulizi@gmail.com 


